Bác sĩ phải chịu trách nhiệm pháp lý gì khi chuẩn đoán sai bệnh?

Bác sĩ phải chịu trách nhiệm pháp lý gì khi chuẩn đoán sai bệnh?

Hỏi: Tính tới hiên tại con gái tôi được 12 tháng 19 ngày tuổi vào ngày 14/6/2017 con gái tôi nhập viện tại Bệnh viện A với chuẩn đoán là bị viêm phế quản phổi, bé được điều trị nội trú và được chích kháng sinh cùng phun khí dung ngày 3 lần. Đến ngày 20/6/2016 thì bé được bác sỹ chỉ định là xuất viện lúc 13h chiều cùng với 5 gói men tiêu hóa. Nhưng chiều cùng ngày con tôi bỗng trở nên sốt cao 39-40 độ, tôi lo sợ nên đã đưa con mình lên Bệnh viện B khám thì được bác sỹ chuẩn đoán là viêm phổi và cho 2 ngày thuốc với lời dặn là nếu không hết sốt thì đưa bé lên nhập viên. Sau 2 ngày con tôi vẫn không hết sốt và được nhập viên ở bệnh viện B sau đó bác sỹ chuẩn đoán là bị viêm phổi nặng. Hiện tại tính mạng con tôi đang gặp nguy hiểm được thở bằng máy và làm rất nhiều xét nghiệm. Đề nghị luật sư tư vấn trong trường hợp này tôi phải làm thế nào để kiện Bệnh viên A và kiện như thế nào để lấy lại công bằng cho con tôi. (Mai Linh-Cà Mau)

Bác sĩ phải chịu trách nhiệm pháp lý gì khi chuẩn đoán sai bệnh? - Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Trả lời:

Bác sĩ phải chịu trách nhiệm khi để xảy ra sai sót về chuyên môn kỹ thuật trong việc chẩn đoán, chữa trị bệnh của mình. Khi có khiếu nại của bệnh nhân hoặc người nhà về sai sót của bác sĩ thì việc xác định bác sĩ có vi phạm trong chăm sóc và điều trị người bệnh hoặc vi phạm các quy định chuyên môn kỹ thuật và đạo đức nghề nghiệp hay không thì sẽ thành lập Hội đồng chuyên môn để xác định. Trong trường hợp này chị nên làm đơn khiếu nại về hành vi của bác sĩ đã chuẩn đoán và điều trị cho con chị đến bệnh viện A vàyêu cầu bệnh viện xử lý.

Tại Nghị định 96/2011/NĐ-CP xử phạt hành chính về khám chữa bệnh thì các bác sĩ vi phạm quy định về chuyên môn kỹ thuật có thể bị phạt tiến tối đa là 40.000.000 đồng. Nếu gây chết người, có thể bị xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp:"1. Người nào vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm.2. Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ năm năm đến mười hai năm.3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm". (Điều 99 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính)

Ngoài ra, bác sĩ gây ra lỗi vi phạm còn có trách nhiệm phải bồi thường thiệt hại, cụ thể: "1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.2. Trong trường hợp pháp luật quy định người gây thiệt hại phải bồi thường cả trong trường hợp không có lỗi thì áp dụng quy định đó". (Điều 604 Bộ luật Dân sự năm 2015)

Như vậy, nếu xác định bác sĩ thực hiện điều trị cho con anh/chị có lỗi cố ý hoặc vô ý trong khi chuẩn đoán, điều trị gây tổn hại đến sức khỏe, thiệt hại đến tính mạng của con chịthì phải bồi thường.

Mặt khác, bệnh viện A cũng có thể phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại:

"Pháp nhân phải bồi thường thiệt hại do người của mình gây ra trong khi thực hiện nhiệm vụ được pháp nhân giao; nếu pháp nhân đã bồi thường thiệt hại thì có quyền yêu cầu người có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật". (Điều 618 Bộ luật Dân sự năm 2015)

"Cơ quan, tổ chức quản lý cán bộ, công chức phải bồi thường thiệt hại do cán bộ, công chức của mình gây ra trong khi thi hành công vụ.Cơ quan, tổ chức quản lý cán bộ, công chức có trách nhiệm yêu cầu cán bộ, công chức phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật, nếu cán bộ, công chức có lỗi trong khi thi hành công vụ". (Điều 619 Bộ luật Dân sự năm 2015)

Vấn đề khám chữa bệnh và việc chẩn đoán của bác sĩ đây là vấn đề thuộc về lĩnh vực khoa học, nó dựa vào năng lực chuyên môn, cơ sở vật chất, thiết bị máy móc của bệnh viện có giúp bác sĩ chẩn đoán bệnh chính xác hay không. Do đó, bác sĩ phải chịu trách nhiệm khi vi phạm các quy tắc nghề nghiệp gây hậu quả chết người hoặc gây ra tai biến cho người bệnh. Vậy nên, để xác định trách nhiệm của bác sĩ bởi nó phụ thuộc nhiều vào yếu tố chủ quan, khách quan tác động đến. Trong trường hợp này, anh/chị nên làm đơn khiếu nại nên bệnh viên A khi bác sĩ của bệnh viện cóhành vi chuẩn đoán và điều trị sai gây tổn hại sức khỏe và ảnh hưởng đến tính mạng của con anh/chị.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Dân sự mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

 

MỌI THÔNG TIN XIN LIÊN HỆ

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

01-05-2018 21:07:11
Lượt xem: 158

Nguyễn Văn Hòa (ngụ TP HCM) hỏi: Gần nhà tôi có quán cà phê thường tổ chức đánh bạc, tổ chức mại dâm. Người dân khu vực đã phản ánh nhưng đến nay quán cà phê này vẫn tồn tại. Tôi phải làm gì để không bị trả thù khi tố cáo và không còn tệ nạn?

18-01-2018 11:06:33
Lượt xem: 399

Người chưa đủ mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu.

18-01-2018 14:29:59
Lượt xem: 457

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác.

15-05-2018 09:30:48
Lượt xem: 148

Người nước ngoài khi muốn sinh sống và làm việc tại Việt Nam thì phải xin cấp thẻ tạm trú. Thẻ tạm trú ở đây là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan có thẩm quyền của Bộ Ngoại giao cấp cho người nước ngoài được phép cư trú có thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay cho thị thực.

Luật sư Bắc Ninh sẽ tư vấn tới quý vị và các bạn về thủ tục xin cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

15-01-2018 10:11:08
Lượt xem: 539

Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu...

18-01-2018 10:46:31
Lượt xem: 375

Vì bố mẹ chồng của bạn không để lại di chúc trước khi mất cho nên di sản của ông bà sẽ được thừa kế theo pháp luật

18-01-2018 14:37:08
Lượt xem: 233

Trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

27-06-2018 11:00:24
Lượt xem: 92

Văn phòng luật sư Bắc Ninh nhận được câu hỏi từ bạn đọc, cần Luật sư tư vấn về luật dân sự tại Bắc Ninh với câu hỏi như sau:

Hỏi: Ông nội tôi bị bệnh nặng, khi đang nằm viện ông có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bác cả,  tuy nhiên, sau đó, bệnh tình của ông tiến triển tốt, từ khi ông viết di chúc thì thái độ của nhà bác cả không còn tốt với ông nữa.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn cho tôi trong trường hợp này thì ông tôi có được hủy bỏ di chúc đã lập không?