Chia di sản theo pháp luật và hợp đồng ủy quyền

Chia di sản theo pháp luật và hợp đồng ủy quyền

Hỏi: Bố mẹ chồng em mất đi không kịp lập di chúc cho các con, nên bây giờ chị em em muốn làm sổ đỏ, thì các sổ đỏ đấy là đứng tên 4 chị em đúng không? Hiện nay nhà em ở Quận thì người ta bảo là phải làm một cái giấy ủy quyền cho chị gái cháu đi làm các thủ tục trong quá trình cấp sổ đỏ, nếu như thế thì việc đứng tên trong sổ đỏ đều là 4 chị em đúng không? Hay là đứng tên ai? Gia đình em có 4 người con (2 người con gái, 2 người con trai) vậy nếu ra pháp luật thì 4 người con đều có giá trị tài sản như nhau hay sao ah? Hay con trai nhiều phần hơn con gái? (Hải Hoàng - Ninh Bình)

Chia di sản theo pháp luật và hợp đồng ủy quyền - Văn phòng luật sư Bắc Giang

Trả lời:

I. Về vấn đề sổ đổ đứng tên ai và chia mảnh đất thế nào?

Vì bố mẹ chồng của bạn không để lại di chúc trước khi mất cho nên di sản của ông bà sẽ được thừa kế theo pháp luật. Theo Điều 676 Bộ luật Dân sự 2015 về xác định người thừa kế theo pháp luật như sau:

"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản".

Như vậytheo quy định trên,trong trường hợp không ai từ chối nhận di sản thì mảnh đất của bố mẹ chồng bạn sẽ được chia làm 4 phần bằng nhau cho 4 chị em, không phân biệt trai gái. Do vậy, nếu 4 chị em cùng làm 1 sổ đỏ chung thì sổ đỏ đấy sẽ đứng tên của 4 người.

II. Ủy quyền cho 1 người đi làm thủ tục hành chính:

Theo Điều 18 Nghị định 04/2013/NĐ-CP về công chứng hợp đồng ủy quyền như sau:

"1. Việc ủy quyền có thù lao, có nghĩa vụ bồi thường của bên được ủy quyền hoặc để chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng bất động sản phải được lập thành hợp đồng ủy quyền. Khi công chứng các hợp đồng ủy quyền liên quan đến bất động sản, công chứng viên có trách nhiệm kiểm tra kỹ hồ sơ, giải thích rõ quyền và nghĩa vụ của các bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho các bên tham gia.

2. Trong trường hợp bên ủy quyền và bên được ủy quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi cư trú của họ công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền."

Do vậy, việc 3 chị em ủy quyền cho người còn lại thực hiện thay thủ tục hành chính chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành hợp đồng ủy quyền và đi công chứng chứ không được lập giấy ủy quyền.

Hợp đồng ủy quyền được quy định tại Điều 581 Bộ luật Dân sự như sau:

"Hợp đồng uỷ quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, còn bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định."

Ngoài ra, khoản 1 Điều 584 Bộ luật dân sự cũng quy định:

"Nghĩa vụ của bên được uỷ quyền

Bên được uỷ quyền có các nghĩa vụ sau đây:

1. Thực hiện công việc theo uỷ quyền và báo cho bên uỷ quyền về việc thực hiện công việc đó;"

Như vậy, với 2 quy định trên thì người được ủy quyền chỉ thực hiện giải quyết thủ tục hành chínhnhân danh những người ủy quyền (3 chị em ủy quyền)chứ không phải nhân danh chính mình và cho mình.

Tóm lại, việc 3 chị em lập hợp đồngủy quyền (đã công chứng)cho người còn lại thực hiện thay thủ tục hành chính chuyển quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang 4 chị emthì sổ đỏ vẫn đứng tên 4 người.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Dân sự mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Văn phòng luật sư Bắc Ninh Trân trọng!

MỌI THÔNG TIN XIN LIÊN HỆ

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

18-06-2018 09:00:16
Lượt xem: 77

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

18-01-2018 10:57:20
Lượt xem: 322

Tiền ảo không được pháp luật thừa nhận là tiền vì theo quy định của pháp luật nó không được Ngân hàng nhà nước phát hành và đảm bảo.

18-01-2018 11:06:33
Lượt xem: 320

Người chưa đủ mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu.

18-01-2018 14:37:08
Lượt xem: 194

Trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

18-01-2018 14:24:12
Lượt xem: 206

Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng...

27-06-2018 11:00:24
Lượt xem: 56

Văn phòng luật sư Bắc Ninh nhận được câu hỏi từ bạn đọc, cần Luật sư tư vấn về luật dân sự tại Bắc Ninh với câu hỏi như sau:

Hỏi: Ông nội tôi bị bệnh nặng, khi đang nằm viện ông có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bác cả,  tuy nhiên, sau đó, bệnh tình của ông tiến triển tốt, từ khi ông viết di chúc thì thái độ của nhà bác cả không còn tốt với ông nữa.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn cho tôi trong trường hợp này thì ông tôi có được hủy bỏ di chúc đã lập không?

01-05-2018 21:07:11
Lượt xem: 120

Nguyễn Văn Hòa (ngụ TP HCM) hỏi: Gần nhà tôi có quán cà phê thường tổ chức đánh bạc, tổ chức mại dâm. Người dân khu vực đã phản ánh nhưng đến nay quán cà phê này vẫn tồn tại. Tôi phải làm gì để không bị trả thù khi tố cáo và không còn tệ nạn?

06-06-2018 14:56:50
Lượt xem: 80

Luật sư Bắc Ninh gửi bạn mẫu đơn khởi kiện vụ án dân sự, Hôn nhân gia đình, Kinh doanh thương mại, lao động 2018: