Cho người khác vay lãi suất 3.000 đồng/01 triệu đồng/ngày là trái luật

Cho người khác vay lãi suất 3.000 đồng/01 triệu đồng/ngày là trái luật

Hỏi: Tôi muốn đầu tư kinh doanh một số mặt hàng mỹ phẩm. Vì cần một số tiền lớn để nhập hàng mà không vay được ở đâu nên tôi đã vay 50 triệu đồng ở Công ty do bạn của tôi giới thiệu, với lãi suất 3.000 đồng/01 triệu đồng/ngày. Mức lãi suất này nếu tính theo tháng sẽ là 4,5 triệu đồng/tháng. Đề nghị Luật sư tư vấn, mức lãi xuất vay này có đúng với quy định của pháp luật hay không? Trong trường hợp, tôi không có đủ khả năng trả lãi hàng tháng thì tôi bị phạt như thế nào? (Du Thiên - Quảng Bình)

Cho người khác vay lãi suất 3.000 đồng/01 triệu đồng/ngày là trái luật - Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Trả lời:

Điều 468 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về lãi suất như sau:

"1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ".

Như vậy, với mức lãi suất 3000 đồng/01 triệu đồng/ngày (ba ngàn đồng tiền lãi trên một triệu đồng tiên vay một ngày), tương ứng với 4, 5 triệu đồng/tháng (4,5%/tháng) và tương đương với 54 triệu đồng/năm (54%/năm). Theo quy định của pháp luật hiện hành thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay.Với số tiền vay 50 triệu đồng thì lãi suất cao nhất chỉ là 10 triệu đồng/năm tương ứng với 833 nghìn đồng/tháng và tương đương với 28 nghìn đồng/ ngày.

Như vậy, mức lãi suất mà Công ty ty tài chính cho anh vay đã vượt quá lãi suất giới hạn vi phạm quy định của pháp luật. Lúc này, mức lãi suất vượt quá sẽ không có hiệu lực. Mức lãi suất áp dụng sẽ là mức lãi suất cao nhất theo luật định.

Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 còn quy định về tội cho vay nặng lãi như sau:
"Điều 163. Tội cho vay lãi nặng
1. Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.
2. Phạm tội thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm".

Trong trường hợp mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cho vay nặng lãi. Người cho vay nặng lãi mà có hành vi dùng thủ đoạn ép buộc người vay tiền phải gán tài sản thì tùy theo từng trường hợp, tính chất, mức độ của hành vi vi phạm mà người có hành vi vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 135 Bộ luật Hình sự về tội cưỡng đoạt tài sản. Tội cưỡng đoạt tài sản có khung hình phạt từ 1 năm đến 20 năm tù, tùy theo mức độ của hành vi vi phạm.

Tuy nhiên, chỉ khi mức lãi suất cao hơn lãi suất cao nhất pháp luật quy định 10 lần trở lên thì mới cầu thành tội cho vay nặng lãi theo pháp luật hình sự. Vì lãi suất anh (chị) đang vay chỉ gấp lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định 5,4 lần (54 triệu đồng/năm so với 10 triệu đồng/năm). Cho nên, người cho vay không cấu thành tội cho vay nặng lãi theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp, anh (chị) không trả được nợ và phía bên cho vay khởi kiện ra Tòa án thì pháp luật chỉ bảo vệ quyền lợi của bên cho vay trong phạm vi lãi suất mà pháp luật cho phép. Phần vượt quá lãi suất sẽ không được pháp luật bảo vệ. Tức là trong trường hợp này, anh (chị) chỉ phải chịu lãi suất tối đa 28 nghìn đồng/ngày mà thôi.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.

  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Dân sự mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

 

MỌI THÔNG TIN XIN LIÊN HỆ

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

18-01-2018 14:37:08
Lượt xem: 236

Trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

17-06-2018 03:00:13
Lượt xem: 125

Hỏi: Chồng tôi mất không để lại di chúc và có để lại 1 số tài sản. Chúng tôi có 2 đứa con chung và chồng tôi có đứa 1 con riêng ở với mẹ nó là vợ cũ của chồng tôi. Con gái riêng của chồng tôi đến nhà yêu cầu tôi phải chia tài sản thừa kế. Đề nghị luật sư Bắc Ninh tư vấn tôi có phải chia tài sản cho con gái riêng của chồng không?

15-05-2018 09:30:48
Lượt xem: 150

Người nước ngoài khi muốn sinh sống và làm việc tại Việt Nam thì phải xin cấp thẻ tạm trú. Thẻ tạm trú ở đây là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan có thẩm quyền của Bộ Ngoại giao cấp cho người nước ngoài được phép cư trú có thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay cho thị thực.

Luật sư Bắc Ninh sẽ tư vấn tới quý vị và các bạn về thủ tục xin cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

18-01-2018 11:01:48
Lượt xem: 513

Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

15-01-2018 10:11:08
Lượt xem: 551

Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu...

06-06-2018 14:56:50
Lượt xem: 110

Luật sư Bắc Ninh gửi bạn mẫu đơn khởi kiện vụ án dân sự, Hôn nhân gia đình, Kinh doanh thương mại, lao động 2018:

01-05-2018 21:07:11
Lượt xem: 162

Nguyễn Văn Hòa (ngụ TP HCM) hỏi: Gần nhà tôi có quán cà phê thường tổ chức đánh bạc, tổ chức mại dâm. Người dân khu vực đã phản ánh nhưng đến nay quán cà phê này vẫn tồn tại. Tôi phải làm gì để không bị trả thù khi tố cáo và không còn tệ nạn?

18-01-2018 10:57:20
Lượt xem: 374

Tiền ảo không được pháp luật thừa nhận là tiền vì theo quy định của pháp luật nó không được Ngân hàng nhà nước phát hành và đảm bảo.