Con có quyền có tài sản riêng hay không?

Con có quyền có tài sản riêng hay không?

Hỏi: Cháu là Hoàng, năm nay cháu 14 tuổi, cháu xin được hỏi luật sư cháu có được phép có tài sản riêng hay không? Hay phải đưa hết tài sản đó cho bố mẹ cháu? (Văn Hoàng - Hà Nội)

Con có quyền có tài sản riêng hay không? - Văn phòng luật sư bắc ninh

Trả lời:

Theo Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014: "Điều 75. Quyền có tài sản riêng của con 1. Con có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của con cũng là tài sản riêng của con. 2. Con từ đủ 15 tuổi trở lên sống chung với cha mẹ phải có nghĩa vụ chăm lo đời sống chung của gia đình; đóng góp vào việc đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình nếu có thu nhập".

Ngoài ra, theo Nghị quyết 01/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình cũng quy định về tài sản riêng của con, cụ thể: 4. Nghĩa vụ và quyền của cha mẹ và con cái a. Nghĩa vụ và quyền của cha mẹ đối với tài sản của con . Con chưa thành niên có quyền có tài sản riêng như: tài sản được thừa kế, thu nhập bằng lao động hoặc thu nhập hợp pháp khác v.v… Người chưa thành niên chưa có năng lực hành vi thực hiện những quyền và nghĩa vụ về tài sản, cho nên cha mẹ là người đại diện cho con trước pháp luật và quản lý tài sản của con".

Như vậy, cháu có quyền có tài sản riêng của mình, tài sản đó cũng có thể nhập vào tài sản chung với bố mẹ nếu muốn. Tuy nhiên, vì cháu mới chỉ 14 tuổi, do đó, cháu nên nhờ bố mẹ quản lý giúp, đến khi cháu đủ 15 tuổi, nếu cháu muốn có thể tự mình quản lý. Bên cạnh đó, nếu muốn giao dịch liên quan đến tài sản đó, cháu cũng cần có bố mẹ đứng ra làm đại diện bởi tuổi của cháu chưa đủ năng lực hành vi dân sự, chưa được tự mình tham gia các giao dịch liên quan đến tài sản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.

  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Văn Phòng luật sư bắc ninh - tư vấn pháp luật - Dịch vụ luật sư tại Bắc Ninh

 

Tin tức liên quan

11-01-2018 22:54:39
Lượt xem: 389

Vợ chồng được quyền phân chia tài sản hoặc yêu cầu Tòa án chia tài sản chung ngay trong thời kỳ hôn nhân. Xác định đâu là tài sản chung sẽ giúp người đưa ra yêu cầu được Tòa án chấp thuận và giải quyết sớm.

08-05-2018 08:43:15
Lượt xem: 232

Chồng tôi có vay của một người họ hàng 200 triệu đồng nhưng tôi không hề hay biết. Do không đòi được tiền nên người này đã khởi kiện ra tòa yêu cầu chồng tôi trả nợ. Xin hỏi, tôi có trách nhiệm phải trả số tiền đó không? 

Văn phòng luật sư Bắc Ninh xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

17-06-2018 21:05:37
Lượt xem: 176

Em xin hỏi quý luật sư Bắc Ninh vấn đề sau: Tôi lấy chồng năm 2013, tính đến nay đã được 3 năm. Anh ấy là hạ sĩ quan quân đội. Trong suốt 3 năm chung sống chúng tôi đã bất đồng quan điểm khá nhiều. Và anh ấy cũng thường xuyên ở ngoài, rồi mỗi lần ra ngoài về là người nồng nặc mùi rượu. Tình trạng kéo dài khiến cuộc sống em cảm thấy ngột ngạt. Em muốn tiến hành ly hôn để kết thúc cuộc hôn nhân mệt mỏi này. Xin luật sư Bắc Ninh cho hỏi: Thủ tục ly hôn với chồng là hạ sĩ quan là thì phải làm như thế nào? Mong luật sư Bắc Ninh tư vấn cụ thể.

26-06-2018 19:00:33
Lượt xem: 248

Thủ tục ly hôn thuận tình được thực hiện như thế nào?

Các điều kiện để Tòa án công nhận ly hôn thuận tình theo quy định pháp luật hiện hành. Văn Phòng luật sư Bắc Ninh sẽ tư vấn cụ thể tới các bạn theo bài biết dưới đây.

30-06-2018 10:00:49
Lượt xem: 108

Trong cuộc sống, có đôi khi ta gặp phải những chuyện không vừa ý. Thậm chí có một ngày ta bỗng nhận ra người thường kề gối tay ấp lại không phải là người ta có thể cùng đi đến suốt cuộc đời. Lúc này thì ly hôn là giải pháp có thể được cân nhắc.

Vì vậy, để giúp đỡ cho những người gặp khó khăn trong ly hôn có thể thoát khỏi cuộc hôn nhân này dễ dàng và nhanh chóng nhất, Luật sư Bắc Ninh tư vấn tới quý vị và các bạn qua bài viết sau:

02-07-2018 19:18:33
Lượt xem: 97

 Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng.

Tuy nhiên, theo Văn phòng luật sư Bắc Ninh với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào?

Luật sư Bắc Ninh gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an:

11-01-2018 23:11:37
Lượt xem: 406

Tư vấn hôn nhân