Con riêng của chồng có được hưởng di sản thừa kế không?

Con riêng của chồng có được hưởng di sản thừa kế không?

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn năm 1990, có với nhau 2 đứa, cả hai đều đã khôn lớn trưởng thành. Cách đây 05 năm, tôi phát hiện ra anh ấy có quan hệ ngoài luồng với một người phụ nữ khác từ năm 2005 trong khoảng thời gian làm công nhân cầu đường trong miền Nam. Anh ấy đã xin lỗi và vì anh ấy đang mắc bệnh nan y nên tôi đã bỏ qua.Năm trước, anh ấy mất thì người phụ nữ đó dẫn con về đám tang chồng tôi; nói rằng đó là con chung của hai người và yêu cầu được chia thừa kế.Tôi muốn hỏi theo quy định pháp luật, hai mẹ con cô ấy có được chia tài sản của chồng tôi không? Vợ chồng tôi có 02 căn nhà và một sổ tiết kiệm 500 triệu đồng, anh ấy không để lại di chúc. (Nguyễn Xuân - Thái Nguyên)

Con riêng của chồng có được hưởng di sản thừa kế không? - Văn phòng Luật sư Bắc Ninh

Trả lời:

Theo thông tin chị cung cấp, chúng tôi hiểu chồng chị mất không để lại di chúc, tài sản chung của hai vợ chồng chị là 02 căn nhà và tài khoản tiết kiệm 500 triệu đồng.

Theo quy định pháp luật, trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản thừa kế được chia theo pháp luật (điểm a khoản 1 Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015). Khi đó, di sản thừa kế được chia theo hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015:

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;...”.

Như vậy, di sản thừa kế của chồng chị, tức ½ tài sản chung của vợ chồng chị sẽ được chia đều cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất, gồm: chị, cha đẻ, mẹ đẻ của chồng chị (nếu còn sống), mẹ nuôi, cha nuôi (nếu có), con chung của vợ chồng chị và con riêng của anh với người phụ nữ.

Người phụ nữ kia và chồng chị không phải phải là vợ chồng hợp pháp nên cô ấy không được quyền hưởng di sản của chồng chị.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Dân sự mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

 

MỌI THÔNG TIN XIN LIÊN HỆ

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

18-06-2018 09:00:16
Lượt xem: 78

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

18-01-2018 14:42:33
Lượt xem: 221

Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

18-01-2018 11:01:48
Lượt xem: 417

Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

18-01-2018 10:57:20
Lượt xem: 324

Tiền ảo không được pháp luật thừa nhận là tiền vì theo quy định của pháp luật nó không được Ngân hàng nhà nước phát hành và đảm bảo.

17-06-2018 03:00:13
Lượt xem: 91

Hỏi: Chồng tôi mất không để lại di chúc và có để lại 1 số tài sản. Chúng tôi có 2 đứa con chung và chồng tôi có đứa 1 con riêng ở với mẹ nó là vợ cũ của chồng tôi. Con gái riêng của chồng tôi đến nhà yêu cầu tôi phải chia tài sản thừa kế. Đề nghị luật sư Bắc Ninh tư vấn tôi có phải chia tài sản cho con gái riêng của chồng không?

18-01-2018 14:47:20
Lượt xem: 335

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo công trình theo Điều 96 Luật Xây dựng 2014 bao gồm: Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình...

18-01-2018 14:29:59
Lượt xem: 357

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác.

27-06-2018 11:00:24
Lượt xem: 57

Văn phòng luật sư Bắc Ninh nhận được câu hỏi từ bạn đọc, cần Luật sư tư vấn về luật dân sự tại Bắc Ninh với câu hỏi như sau:

Hỏi: Ông nội tôi bị bệnh nặng, khi đang nằm viện ông có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bác cả,  tuy nhiên, sau đó, bệnh tình của ông tiến triển tốt, từ khi ông viết di chúc thì thái độ của nhà bác cả không còn tốt với ông nữa.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn cho tôi trong trường hợp này thì ông tôi có được hủy bỏ di chúc đã lập không?