Đăng ảnh của con lên mạng xã hội mà không xin phép sẽ bị xử lý thế nào?

Đăng ảnh của con lên mạng xã hội mà không xin phép sẽ bị xử lý thế nào?

Hỏi: Tôi có một con gái 8 tuổi, gia đình tôi mỗi dịp đi chơi thường chụp ảnh con và đăng lên mạng xã hội với mục đích chia sẽ niềm vui. Nhưng gần đây tôi có đọc báo thấy việc đăng ảnh của con lên mạng xã hội mà không được phép thì sẽ bị xử pháp theo quy định của pháp luật. vậy cho tôi hỏi trường hợp của tôi nếu vi phạm pháp luật thì sẽ bị xử lý như thế nào? (Thanh Trúc – Thanh Hóa)

Đăng ảnh của con lên mạng xã hội mà không xin phép sẽ bị xử lý thế nào? - văn phòng luật sư bắc ninh

Trả lời:

Từ ngày 1/6/2017, quyền riêng tư bí mật của trẻ em lần đầu được quy định trong Luật Trẻ em sửa đổi chính thức có hiệu lực. Theo đó, nếu đăng tải, công bố thông tin về trẻ em trên 7 tuổi trên mạng xã hội mà gây ảnh hưởng tới cuộc sống của các em thì có thể bị xử lý theo quy định của pháp luật, tùy theo từng mức độ. Các cơ quan chức năng, người lớn, kể cả người thân của các em đều cũng có thể vi phạm quy định này nếu không cẩn trọng.

Trong khi đó, lâu nay, nhiều phụ huynh vẫn thường có thói quen đăng ảnh khoe con lên các trang mạng xã hội như Facebook, YouTube, Zalo... Việc đưa ra quy định mới lần này khiến không ít phụ huynh thắc mắc, bởi họ cho rằng đây là quyền cá nhân của mỗi người, mỗi gia đình.

Theo quy định tại Luật trẻ em đã có những quy định cụ thể về các hành vi tiết lộ thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân của trẻ em như sau:

Tại khoản 11 Điều 6 Luật trẻ em quy định về các hành vi bị nghiêm cấm :

“Công bố, Tiết lộ thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân của trẻ em mà không được sự đồng ý của trẻ em từ đủ 07 tuổi trở lên và của cha, mẹ, người giám hộ của trẻ em”.

Tại Điều 21 Luật trẻ em quy định về quyền bí mật đời sống riêng tư:

“1. Trẻ em có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân và bí mật gia đình vì lợi ích tốt nhất của trẻ em.

2. Trẻ em được pháp luật bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín, bí mật thư tín, điện thoại, điện tín và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác; được bảo vệ và chống lại sự can thiệp trái pháp luật đối với thông tin riêng tư”.

Như vậy, từ những quy định của Luật trẻ em thì có thể thấy việc đưa ảnh của con lên mạng xã hội không được sự đồng ý của con gái chị và gây ảnh hưởng tới cuộc sống của con gái chị, thì nó được xem là trái pháp luật. Hành vi này nếu tiếp tục tái phạm thì sẽ bị xử lý theo quy định với từng mức phát cho từng trường hợp cụ thể. Hành vi của chị hiện nay đang là tồn tại của tất cả các gia đình Việt Nam. Do vậy chị cần nắm vững các kiến thức pháp luật để có thể bảo vệ con mình một cách an toàn.

Qua đây có thể thấy, môi trường mạng Việt Nam hiện là một kho tài nguyên vô cùng dồi dào về thông tin đời tư của trẻ em mà bất kỳ ai có ý đồ xấu đều có thể khai thác, sử dụng vào những mục đích thương mại hay tội phạm hình sự nghiêm trọng như bắt cóc, chiếm đoạt mua bán... Chính vì vậy, việc áp dụng quy định này là hàng rào quan trọng để bảo vệ trẻ em. Và hơn thế, nếu quy định này được các bậc phụ huynh áp dụng một các lầy đủ thì sẽ góp phần rất lớn trong việc giúp trẻ em được sống trong một môi trường trong sạch và lành mạnh hơn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.

  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Văn Phòng luật sư bắc ninh - tư vấn pháp luật - Dịch vụ luật sư tại Bắc Ninh

 

Tin tức liên quan

11-01-2018 22:48:59
Lượt xem: 673

Đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài tại UBND cấp huyện nơi thường trú hoặc tạm trú, trình tự thủ tục theo quy định của Luật hộ tịch 2014 và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch.

24-06-2018 21:19:23
Lượt xem: 126

Khi ly hôn, có được phân chia tài sản đứng tên bố chồng?

Luật sư Bắc Ninh tư vấn bạn quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng qua bài viết dưới đây:

10-01-2018 23:36:35
Lượt xem: 414

Ly hôn đơn phương là trường hợp ly hôn xuất phát từ ý chí của một bên (vợ hoặc chồng). Người nộp đơn ly hôn cần chứng minh việc ly hôn là có căn cứ, thỏa mãn các điều kiện của pháp luật, để tòa án có căn cứ giải quyết.

30-06-2018 10:00:49
Lượt xem: 140

Trong cuộc sống, có đôi khi ta gặp phải những chuyện không vừa ý. Thậm chí có một ngày ta bỗng nhận ra người thường kề gối tay ấp lại không phải là người ta có thể cùng đi đến suốt cuộc đời. Lúc này thì ly hôn là giải pháp có thể được cân nhắc.

Vì vậy, để giúp đỡ cho những người gặp khó khăn trong ly hôn có thể thoát khỏi cuộc hôn nhân này dễ dàng và nhanh chóng nhất, Luật sư Bắc Ninh tư vấn tới quý vị và các bạn qua bài viết sau:

11-01-2018 23:00:21
Lượt xem: 544

Nếu bố của chị không đồng ý cho chị giành quyền nuôi con, chị có thể yêu cầu toà án giải quyết, chị cần đưa ra được chứng cứ chứng minh chị có điều kiện tốt hơn chồng mọi mặt: thu nhập hàng tháng, chỗ ở ổn định, môi trường sống đảm bảo sự phát triển của con...

11-01-2018 22:42:18
Lượt xem: 286

Từ ngày 1/6/2017, quyền riêng tư bí mật của trẻ em được quy định tại Luật Trẻ em sửa đổi chính thức có hiệu lực. Theo đó, nếu đăng tải thông tin về trẻ em trên 7 tuổi trên mạng xã hội gây ảnh hưởng tới cuộc sống của các em thì bị xử lý theo quy định của pháp luật.

08-05-2018 08:43:15
Lượt xem: 259

Chồng tôi có vay của một người họ hàng 200 triệu đồng nhưng tôi không hề hay biết. Do không đòi được tiền nên người này đã khởi kiện ra tòa yêu cầu chồng tôi trả nợ. Xin hỏi, tôi có trách nhiệm phải trả số tiền đó không? 

Văn phòng luật sư Bắc Ninh xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

24-06-2018 21:19:12
Lượt xem: 133

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Bắc Ninh tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?