Đánh bài, đá gà có bị ở tù?

Đánh bài, đá gà có bị ở tù?

Văn phòng luật sư Bắc Ninh xin được trả lời câu hỏi trên như sau:

Tội đánh bạc được quy định tại điều 321 Bộ Luật Hình sự (BLHS) năm 2015. Theo đó, người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, được - thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng; dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại điều 322 BLHS, bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại điều 322, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

 

Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Đánh bài, đá gà có bị ở tù? - Luật sư Bắc Ninh

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù 3-7 năm: Có tính chất chuyên nghiệp; tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên; sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội; tái phạm nguy hiểm. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền 10-50 triệu đồng.

Như vậy, căn cứ BLHS (có hiệu lực từ ngày 1-1-2018), mức tiền đánh bạc được nâng lên là 5 triệu đồng mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trường hợp đánh bạc dưới 5 triệu đồng mà người đánh bạc đã bị xử phạt hành chính hoặc đã bị kết án về hành vi đánh bạc hay hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc (điều 322 BLHS) thì sẽ bị xử phạt hành chính

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Tin tức liên quan

18-01-2018 11:06:33
Lượt xem: 641

Người chưa đủ mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu.

18-01-2018 14:47:20
Lượt xem: 591

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo công trình theo Điều 96 Luật Xây dựng 2014 bao gồm: Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình...

18-01-2018 14:24:12
Lượt xem: 408

Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng...

18-01-2018 10:46:31
Lượt xem: 583

Vì bố mẹ chồng của bạn không để lại di chúc trước khi mất cho nên di sản của ông bà sẽ được thừa kế theo pháp luật

27-06-2018 11:00:24
Lượt xem: 191

Văn phòng luật sư Bắc Ninh nhận được câu hỏi từ bạn đọc, cần Luật sư tư vấn về luật dân sự tại Bắc Ninh với câu hỏi như sau:

Hỏi: Ông nội tôi bị bệnh nặng, khi đang nằm viện ông có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bác cả,  tuy nhiên, sau đó, bệnh tình của ông tiến triển tốt, từ khi ông viết di chúc thì thái độ của nhà bác cả không còn tốt với ông nữa.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn cho tôi trong trường hợp này thì ông tôi có được hủy bỏ di chúc đã lập không?

18-01-2018 10:25:07
Lượt xem: 550

Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực

18-01-2018 14:37:08
Lượt xem: 363

Trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

18-06-2018 09:00:16
Lượt xem: 219

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?