Đất nằm trong diện quy hoạch có được chuyển nhượng không?

Đất nằm trong diện quy hoạch có được chuyển nhượng không?

Hỏi: Tôi muốn mua một miếng đất với diện tích như sau, 15 x 45m và thổ cư 75m2 (diện tích đất góc là 29x45m và đất thổ cư là 234m2) hiện tại miếng đất bây giờ là đang có dự án mở rộng con đường nên không làm thủ tục tách thửa được. Nhưng tôi có nhu cầu muấn mua miếng đất này và bên bán người ta cũng muốn bán cho tôi với diện tích bán như trên.Nhưng qua tham khảo thì bện đăng ký quyền sử dụng đất người ta nói không thể tách thửa vì có dự án làm đường như tôi kể trên. Như vậy giờ tôi vẫn quyết định mua miếng đất này để đảm bảo quyền lợi của mình trước pháp luật, sau khi mua miếng đất này và sau này vẫn là của tôi thì xin luật sư tư vấn dùm tôi. tôi cần làm những thủ tục hay giấy tờ như thế nào cho hợp lệ để sau này khỏi rủi ro chủ đất người ta đổi ý định và làm khó mình sau này. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu sau này người ta làm khó mình về vấn đề tách thửa và thủ tục cấp sổ đỏ thì mình phải làm như thế nào? Bởi vì sau khi mua miếng đất này xong tôi chịu tất cả mọi chi phí làm thủ tục chuyển nhượng và làm sổ đỏ lô đất trên. tôi sợ rủi ro sau này lòng người thay đổi không lường trước được như thế nào? (An Bình - Nam Định)

Đất nằm trong diện quy hoạch có được chuyển nhượng không?  - văn phòng luật sư Bắc Ninh

Trả lời:

Khoản 2, khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai 2013 về Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất quy định như sau:

"2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

3. Diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau 03 năm chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất."

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên nếu trường hợp thửa đất đó đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đất đó thuộc diện quy hoạch nhưng chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan có thẩm quyền thì vẫn được chuyển quyền sử dụng đất. Do đó, bạn vẫn có quyền làm thủ tục để nhận chuyển nhượng quyền sử dụng diện tích đất này. Để đảm bảo quyền lợi cho mình, bạn hãy thực hiệncông chứng hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.

  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Đất đai mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Tin tức liên quan

14-05-2018 07:51:01
Lượt xem: 108

Văn Phòng luật sư Bắc Ninh nhận được từ khách hàng câu hỏi như sau:

Có được thêm tên vợ/chồng vào mảnh đất được bố mẹ tặng riêng? Bố mẹ chồng tôi có cho chồng tôi một mảnh đất và trong giấy tờ cho, tặng chỉ có tên của chồng tôi. Nhưng khi đi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký đất đai, chồng tôi cho thêm tên tôi vào. Trên sổ đỏ đứng tên cả hai vợ chồng. Vậy, xin hỏi Luật sư Bắc Ninh mảnh đất đó có được gọi là tài sản chung của hai vợ chồng hay chỉ của riêng chồng tôi?

09-01-2018 10:41:06
Lượt xem: 223

Các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai bao gồm: Đất trồng cây hàng năm không được sử dụng trong thời hạn 12 tháng liên tục.

08-01-2018 09:33:59
Lượt xem: 449

Hồ sơ đăng ký, cấp GCN quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ) lần đầu được quy định tại Thông tư 24/2014/TT-BTNMT liên quan đến hồ sơ địa chính.

08-01-2018 08:42:55
Lượt xem: 532

Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây: (a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật Đất đai; (b) Đất không có tranh chấp; (c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án ; (d) Trong thời hạn sử dụng đất;

08-01-2018 10:07:21
Lượt xem: 537

Trồng cây, xây tường trên diện tích đất không thuộc quyền sử dụng của mình thì có được bồi thường khi nhà nước thu hồi?

09-01-2018 10:48:26
Lượt xem: 392

Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

08-01-2018 09:42:53
Lượt xem: 434

Các bên tham gia giao dịch nhà ở thỏa thuận lập hợp đồng mua bán, cho thuê, thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn, cho mượn...

08-01-2018 09:49:17
Lượt xem: 544

Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm: a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan...