Giành quyền nuôi con khi chấm dứt quan hệ như vợ chồng

Giành quyền nuôi con khi chấm dứt quan hệ như vợ chồng

Hỏi: Hai vợ chồng tôi có làm đám cưới, nhưng chưa đăng ký kết hôn. Chúng tôi có một con gái 04 tuổi. Bé mang họ của bố. Bây giờ hai vợ chồng muốn chia tay, nhưng gia đình nhà chồng và chồng tôi muốn giành quyền nuôi con. Tôi không muốn cho chồng nuôi con, vì anh ấy không đủ tư cách nuôi con (thường xuyên cờ bạc, đánh chửi vợ). Vậy tôi phải làm như thế nào để giành quyền nuôi con? (Kim Liên - Hà Nội)

Trả lời: 

Giành quyền nuôi con khi chấm dứt quan hệ như vợ chồng - văn phòng luật sư bắc ninh

Điều 15 Luật hôn nhân và giađình năm 2014 quyđịnh:"Điều 15: Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con".

Theo quy định trên, các vấn đề về quyền nuôi con cũng sẽ được quy định tại Mục 1, Chương V Luật Hôn nhân gia đình 2014 về quyền và nghĩa vụ giữa cha mẹ và con. Điều 81 trong mục này có quy định như sau:"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Với trường hợp của chị, do con chị đã trên 36 tháng tuổi nên chị có thể thoả thuận với bố của bé về người trực tiếp nuôi con. Nếu bố của bé không đồng ý cho chị giành quyền nuôi con thì chị có thể yêu cầu toà án giải quyết.và phải đưa ra được chứng cứ chứng minh chị có điều kiện tốt hơn bố của bé về mọi mặt như: thu nhập hàng tháng, chỗ ở ổn định, môi trường sống đảm bảo sự phát triển về cả thế chất lẫn tinh thần của bé, thời gian để chăm sóc cháu bé và hành vi của cha mẹ có ảnh hưởng trực tiếp đến tinh thần và sự phát triển của bé. Chị còn có thể đưa ra các chứng cứ chứng minh rằng bố của bé không thoả mãn một hoặc một số các điều kiện nuôi con trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Văn Phòng luật sư bắc ninh - tư vấn pháp luật - Dịch vụ luật sư tại Bắc Ninh

 

Tin tức liên quan

02-07-2018 19:18:33
Lượt xem: 55

 Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng.

Tuy nhiên, theo Văn phòng luật sư Bắc Ninh với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào?

Luật sư Bắc Ninh gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an:

10-01-2018 23:27:24
Lượt xem: 175

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

11-01-2018 23:15:53
Lượt xem: 334

Điều 75 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: "Con có quyền có tài sản riêng".

26-06-2018 19:00:33
Lượt xem: 203

Thủ tục ly hôn thuận tình được thực hiện như thế nào?

Các điều kiện để Tòa án công nhận ly hôn thuận tình theo quy định pháp luật hiện hành. Văn Phòng luật sư Bắc Ninh sẽ tư vấn cụ thể tới các bạn theo bài biết dưới đây.

30-06-2018 10:00:49
Lượt xem: 49

Trong cuộc sống, có đôi khi ta gặp phải những chuyện không vừa ý. Thậm chí có một ngày ta bỗng nhận ra người thường kề gối tay ấp lại không phải là người ta có thể cùng đi đến suốt cuộc đời. Lúc này thì ly hôn là giải pháp có thể được cân nhắc.

Vì vậy, để giúp đỡ cho những người gặp khó khăn trong ly hôn có thể thoát khỏi cuộc hôn nhân này dễ dàng và nhanh chóng nhất, Luật sư Bắc Ninh tư vấn tới quý vị và các bạn qua bài viết sau:

24-06-2018 21:19:23
Lượt xem: 55

Khi ly hôn, có được phân chia tài sản đứng tên bố chồng?

Luật sư Bắc Ninh tư vấn bạn quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng qua bài viết dưới đây:

11-01-2018 22:34:39
Lượt xem: 313

Tài sản được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân, khi ly hôn sẽ không bị chia. Trường hợp, tài sản được tặng cho riêng nhưng có thỏa thuận nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng thì khi ly hôn sẽ được chia đôi.

17-06-2018 21:05:37
Lượt xem: 130

Em xin hỏi quý luật sư Bắc Ninh vấn đề sau: Tôi lấy chồng năm 2013, tính đến nay đã được 3 năm. Anh ấy là hạ sĩ quan quân đội. Trong suốt 3 năm chung sống chúng tôi đã bất đồng quan điểm khá nhiều. Và anh ấy cũng thường xuyên ở ngoài, rồi mỗi lần ra ngoài về là người nồng nặc mùi rượu. Tình trạng kéo dài khiến cuộc sống em cảm thấy ngột ngạt. Em muốn tiến hành ly hôn để kết thúc cuộc hôn nhân mệt mỏi này. Xin luật sư Bắc Ninh cho hỏi: Thủ tục ly hôn với chồng là hạ sĩ quan là thì phải làm như thế nào? Mong luật sư Bắc Ninh tư vấn cụ thể.