Hợp đồng vay tài sản có phải công chứng không?

Hợp đồng vay tài sản có phải công chứng không?

Hỏi: Tôi vay bạn một số tiền lớn. Bạn tôi yêu cầu phải công chứng hợp đồng. Đề nghị Luật sư tư vấn, hợp đồng vay tài sản có bắt buộc phải công chứng không? (Ngọc Ánh - Hưng Yên)

Trả lời:

Hợp đồng vay tài sản có phải công chứng không? - Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định như sau:

Hình thức hợp đồng dân sự: “1. Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định. 2. Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó. Hợp đồng không bị vô hiệu trong trường hợp có vi phạm về hình thức, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác” (Điều 401).

Hợp đồng vay tài sản: “Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định” (Điều 471).

Như vậy, pháp luật không quy định hợp đồng vay tài sản bắt buộc phải có công chứng. Tuy không bắt buộc một số loại hợp đồng phải công chứng nhưng pháp luật vẫn khuyến khích nên thực hiện việc công chứng một số giao dịch nhằm đảm bảo giá trị về mặt pháp lý và sẽ có những lợi thế nhất định trong trường hợp xảy ra tranh chấp, vì theo quy định của pháp luật thì những sự kiện trong văn bản công chứng không cần phải chứng minh. Do đó, anh (chị) hoàn toàn có quyền công chứng hoặc không công chứng hợp đồng vay tài sản nếu có nhu cầu.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Dân sự mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Văn phòng luật sư Bắc Ninh Trân trọng!

MỌI THÔNG TIN XIN LIÊN HỆ

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

25-04-2018 21:50:10
Lượt xem: 331

Lê Trang (ngụ quận 7, TP HCM) hỏi: Dịp Tết, ở khu phố nơi tôi sinh sống, mọi người thường tụ tập đá gà, đánh bài, chơi bầu cua ăn tiền. Đá gà, đánh bài từ bao nhiêu tiền sẽ bị xử lý hình sự?

18-01-2018 10:46:31
Lượt xem: 686

Vì bố mẹ chồng của bạn không để lại di chúc trước khi mất cho nên di sản của ông bà sẽ được thừa kế theo pháp luật

17-06-2018 03:00:13
Lượt xem: 278

Hỏi: Chồng tôi mất không để lại di chúc và có để lại 1 số tài sản. Chúng tôi có 2 đứa con chung và chồng tôi có đứa 1 con riêng ở với mẹ nó là vợ cũ của chồng tôi. Con gái riêng của chồng tôi đến nhà yêu cầu tôi phải chia tài sản thừa kế. Đề nghị luật sư Bắc Ninh tư vấn tôi có phải chia tài sản cho con gái riêng của chồng không?

18-01-2018 11:06:33
Lượt xem: 706

Người chưa đủ mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu.

18-01-2018 14:47:20
Lượt xem: 652

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo công trình theo Điều 96 Luật Xây dựng 2014 bao gồm: Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình...

18-06-2018 09:00:16
Lượt xem: 265

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

27-06-2018 11:00:24
Lượt xem: 222

Văn phòng luật sư Bắc Ninh nhận được câu hỏi từ bạn đọc, cần Luật sư tư vấn về luật dân sự tại Bắc Ninh với câu hỏi như sau:

Hỏi: Ông nội tôi bị bệnh nặng, khi đang nằm viện ông có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bác cả,  tuy nhiên, sau đó, bệnh tình của ông tiến triển tốt, từ khi ông viết di chúc thì thái độ của nhà bác cả không còn tốt với ông nữa.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn cho tôi trong trường hợp này thì ông tôi có được hủy bỏ di chúc đã lập không?

18-01-2018 14:37:08
Lượt xem: 412

Trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.