Có được hưởng chế độ tai nạn lao động khi bị tai nạn trên đường về không?

Có được hưởng chế độ tai nạn lao động khi bị tai nạn trên đường về không?

Hỏi: Tôi bị một chiếc xe đi ngược chiều đâm vào khi đang trên đường đi làm về (đoạn đường tôi vẫn thường xuyên đi) và bị chuẩn đoán là thương tật 25% phải nghỉ 03 tháng để dưỡng bệnh. Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp của tôi có được hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định không? ( Văn Quân - Hải Phòng).

Trả lời:

Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động quy định như sau:

“Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.”

Căn cứ theo quy định trên thì người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi bị tai nạn làm suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thuộc một trong các trường hợp sau: tai nạn tại nơi làm việc và trong giờ làm việc; ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động; hoặc trên đoạn đường đi và về từ nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

Trong trường hợp của anh, anh đang đi từ nơi làm việc về nhà trên tuyến đường hợp lý (tuyến đường thường xuyên đi từ nơi làm việc về nhà) và bị chuẩn đoán là có thương tật 25%. Như vây, anh được hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định của pháp luật.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

05-01-2018 11:03:48
Lượt xem: 287

Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

10-01-2018 22:52:52
Lượt xem: 323

Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết.

05-01-2018 11:13:14
Lượt xem: 285

Người lao động khi đi trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý bị tai nạn mà suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên được hưởng chế độ tai nạn lao động.

04-01-2018 08:20:16
Lượt xem: 348

Văn phòng Chính phủ đã chính thức ban hành Thông báo 573/TB-VPCP về lịch nghỉ Tết Âm lịch 2018. 

04-01-2018 08:32:47
Lượt xem: 327

Người lao động đã đủ số năm đóng bảo hiểm xã hội, tuy nhiên chưa đủ tuổi để nghỉ hưu. Trường hợp này, người lao động có thể bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và chờ đến khi đủ tuổi để được nhận lương hưu hàng tháng theo quy định của pháp luật.

10-01-2018 23:01:48
Lượt xem: 339

Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ,... của người sử dụng lao động, là những trường hợp luật quy định có thể bị xử lý kỷ luật sa thải.

05-01-2018 11:24:42
Lượt xem: 292

Công ty không đóng bảo hiểm cho người lao động thì công ty có trách nhiệm trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà người lao động sẽ được hưởng theo quy định của bộ luật này.

10-01-2018 23:16:41
Lượt xem: 550

Đề nghị luật sư tư vấn về việc chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn.