Làm cách nào để lấy lại được tiền xin nhờ chạy việc?

Làm cách nào để lấy lại được tiền xin nhờ chạy việc?

Hỏi: Năm 2016 gia đình tôi qua sự giới thiệu của 1 số người nên có quen biết với anh T và anhT có nhận lời giúp xin việc làm vào 1 bệnh viện ở Đà Nẵng cho anh trai của tôi. Và Tổng số tiền gia đình tôi đưa cho anh T là 210 triệu, anh T hứa nếu không xin được việc sẽ hoàn trả 100% tiền và đền bù cho gia đình tôi thêm 30% nữa, lúc đưa tiền có làm hợp đồng và có nhân chứng đầy đủ. Thế nhưng trải qua khoảng thời gian từ đó đến nay, anh T không xin được việc cho anh trai tôi, đã thế cứ chuyển hết bệnh viện này đến bệnh viện khác,khi thì nói xin bệnh viện này, khi thì nói bệnh viện khác, lúc nào gia đình tôi gọi hỏi thì cũng nói là có quyết định rồi chuẩn bị đi làm, nhưng hết lần này lượt khác đều không được, làm cho anh trai tôi phải chờ đợi rất lâu. Thời gian mấy tháng trở lại đây, gia đình tôi vì quáthất vọng nên yêu cầu anh T trả lại tiền, nhưng anh T cứ lấy lý do này nọ kéo dài thời gian trả tiền mãi sau anh T có gửi lại 80 triệu cho gia đìnhtôi rồi, anh Thứa sau 1 tuần sẽ trả hết số tiền còn lại nhưng từ lúc đó đến nay khoảng 2 tháng rồi mà anh T vẫn chưa trả hết số tiền còn giữ, Gia đình tôi có nhắn tin và gọi điện nhiều lần nhưng anh T hầu như trốn tránh không nghe máy thỉnh thoảng có nghe và trả lời tin nhắn. Đề nghị luật sư tư vấn với những gì đã trình bày như trên thì gia đình tôi làm cách nào để lấy lại số tiền còn lại. (Mạnh Hoà - Đà Nẵng)

Làm cách nào để lấy lại được tiền xin nhờ chạy việc? - Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Trả lời:

Với các thông tin anh/chị cung cấp cho chúng tôi thì hai bên có thành lập bằng hợp đồng có người làm chứng đầy đủ nhưng xét đến bản chất của hợp đồng này là hợp đồng chạy việc cho người thân của anh/chị. Hình thức chạy việc như vậy pháp luật hoàn toàn cấm, việc dùng tiền để đưa cho người khác có chức có quyền để chạy việc cho người thân của anh/chị là hành vi hối lộ và đã được hình sự hóa hành vi này trong Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung 2009. Như vậy hợp đồng này sẽ vô hiệu theo quy định sau: "Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu. Điều cấm của pháp luật là những quy định của pháp luật không cho phép chủ thể thực hiện những hành vi nhất định. Đạo đức xã hội là những chuẩn mực ứng xử chung giữa người với người trong đời sống xã hội, được cộng đồng thừa nhận và tôn trọng". (Điều 128 Bộ luật Dân sự 2015)

Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu: "1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập. 2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật.Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường". (Điều 137 Bộ luật dân sự 2015)

Việc anh/chị muốn lấy lại toàn bộ số tiền này thì anh/chị sẽ phải làm đơn khởi kiện yêu cầu tòa án tuyên bố hợp đồng này là hợp đồng vô hiệu và tòa án sẽ dựa vào những quy định của pháp luật như trên để yêu cầu anh T trả lại toàn bộ số tiền này cho gia đình của anh/chị.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.

  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Dân sự mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Văn Phòng luật sư bắc ninh - tư vấn pháp luật - Dịch vụ luật sư tại Bắc Ninh

 

Tin tức liên quan

18-01-2018 14:47:20
Lượt xem: 333

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo công trình theo Điều 96 Luật Xây dựng 2014 bao gồm: Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình...

27-06-2018 11:00:24
Lượt xem: 56

Văn phòng luật sư Bắc Ninh nhận được câu hỏi từ bạn đọc, cần Luật sư tư vấn về luật dân sự tại Bắc Ninh với câu hỏi như sau:

Hỏi: Ông nội tôi bị bệnh nặng, khi đang nằm viện ông có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bác cả,  tuy nhiên, sau đó, bệnh tình của ông tiến triển tốt, từ khi ông viết di chúc thì thái độ của nhà bác cả không còn tốt với ông nữa.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn cho tôi trong trường hợp này thì ông tôi có được hủy bỏ di chúc đã lập không?

18-01-2018 10:46:31
Lượt xem: 300

Vì bố mẹ chồng của bạn không để lại di chúc trước khi mất cho nên di sản của ông bà sẽ được thừa kế theo pháp luật

18-06-2018 09:00:16
Lượt xem: 77

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

18-01-2018 10:25:07
Lượt xem: 308

Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực

17-06-2018 03:00:13
Lượt xem: 90

Hỏi: Chồng tôi mất không để lại di chúc và có để lại 1 số tài sản. Chúng tôi có 2 đứa con chung và chồng tôi có đứa 1 con riêng ở với mẹ nó là vợ cũ của chồng tôi. Con gái riêng của chồng tôi đến nhà yêu cầu tôi phải chia tài sản thừa kế. Đề nghị luật sư Bắc Ninh tư vấn tôi có phải chia tài sản cho con gái riêng của chồng không?

18-01-2018 10:57:20
Lượt xem: 322

Tiền ảo không được pháp luật thừa nhận là tiền vì theo quy định của pháp luật nó không được Ngân hàng nhà nước phát hành và đảm bảo.

15-01-2018 10:11:08
Lượt xem: 428

Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu...