Luật sư Bắc Ninh tư vấn thủ tục đăng ký khai sinh cho con!

Hỏi: Tôi và chồng đã về sống chung với nhau được 2 năm nhưng chúng tôi vẫn chưa đi làm thủ tục đăng ký kết hôn. Hiện tại, tôi mới sinh bé trai và muốn đi làm giấy khai sinh cho bé. Đề nghị Luật sư tư vấn cho tôi bây giờ tôi muốn làm thủ tục, giấy khai sinh cho con thì cần những giấy tờ gì?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Bắc Ninh và cộng sự.

Văn phòng luật sư Bắc Ninh xin được tư vấn cụ thể về thủ tục đăng kí giấy khai sinh cho con:

Theo Điều 14 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ quy định đăng ký và quản lý về hộ tịch như sau:

Luật sư Bắc Ninh trích dẫn điều 14. Thời hạn đi khai sinh và trách nhiệm khai sinh:

luat-su-bac-ninh-tu-van-thu-tuc-dang-ky-khai-sinh-cho-con

“Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em.”

Theo khoản 1 Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch được sử đổi bởi khoản 4 Điều1 Nghị định 06/2012/NĐ-CP:

“1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Tờ khai, Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.”

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

28-06-2018 00:43:10
Lượt xem: 697

Văn phòng luật sư Bắc Ninh nhận được câu hỏi từ bạn đọc, cần Luật sư tư vấn về luật Bảo hiểm xã hội tại Bắc Ninh với câu hỏi như sau:

Hỏi: Bố tôi là cán bộ công chức, đã đủ tuổi về hưu ( 60 tuổi). Đề nghị Luật sư tư vấn cho tôi về các thủ tục hồ sơ cần thiết để hưởng lương hưu, vì cơ quan có thẩm quyền nói rằng Bố tôi phải viết đơn xin nghỉ hưu trong khi Bố tôi đã đủ tuổi về hưu rồi thì có cần phải viết đơn nữa không?

18-01-2018 10:25:07
Lượt xem: 871

Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực

21-11-2017 08:59:02
Lượt xem: 559

Là một đất nước đa dạng cảnh quan thiên nhiên, thành phần dân tộc cũng như bề dày lịch sử, Việt Nam đang ngày càng thu hút khách du lịch trên toàn thế giới, và kinh doanh du lịch đã trở thành một ngành nghề hấp dẫn, đặc biệt là kinh doanh lữ hành. Hiểu rõ điều đó và bạn muốn thành lập công ty du lịch. Công ty Luật An Bình xin gửi đến quý doanh nghiệp và bạn đọc nội dung tư vấn điều kiện được phép kinh doanh lữ hành nội địa.

08-01-2018 09:49:17
Lượt xem: 1380

Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm: a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan...

04-01-2018 08:32:47
Lượt xem: 670

Người lao động đã đủ số năm đóng bảo hiểm xã hội, tuy nhiên chưa đủ tuổi để nghỉ hưu. Trường hợp này, người lao động có thể bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và chờ đến khi đủ tuổi để được nhận lương hưu hàng tháng theo quy định của pháp luật.

08-01-2018 09:33:59
Lượt xem: 1354

Hồ sơ đăng ký, cấp GCN quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ) lần đầu được quy định tại Thông tư 24/2014/TT-BTNMT liên quan đến hồ sơ địa chính.

07-06-2018 18:30:21
Lượt xem: 451

Theo luật sư Bắc Ninh, sáng chế (invention) là giải pháp kỹ thuật dưới dạng sản phẩm hoặc quy trình nhằm giải quyết một vấn đề xác định bằng việc ứng dụng các quy luật tự nhiên. Nếu có tính mới và có khả năng áp dụng công nghiệp, có thể đăng ký để được cấp "Bằng độc quyền giải pháp hữu ích" với thời hạn độc quyền là 10 năm; nếu thỏa mãn thêm điều kiện "có trình độ sáng tạo", có thể đăng ký để được cấp "Bằng độc quyền sáng chế" với thời hạn độc quyền là 20 năm. Nhiều tập đoàn công nghiệp quốc tế đã xúc tiến việc đăng ký các sáng chế liên quan đến phần mềm của họ tại Việt Nam (có thể tra cứu tại www.noip.gov.vn). Trong tiến trình hội nhập, có thể nói các sáng chế liên quan mới thực sự là hệ xương sống của ngành công nghiệp phần mềm.

18-06-2018 16:41:11
Lượt xem: 452

Hỏi: Em và chồng đã kết hôn được 2 năm, nhưng vì nhiều lý do, nhiều mâu thuẫn không thể hàn gắn lên đã sống ly thân được hơn nửa năm nay rồi, vợ chồng em cũng chưa có con chung hay tài sản chung. Giờ em muốn xin được ly hôn, đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho em là em phải có những giấy tờ gì để xin ly hôn?