Bật đèn xi nhan không đủ lâu có bị xử phạt?

Bật đèn xi nhan không đủ lâu có bị xử phạt?

Bật đèn xi nhan không đủ lâu có bị xử phạt? - Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi điều khiển xe phải bật tín hiệu thông báo cho người cùng tham gia giao thông bao lâu thì không bị CSGT xử phạt? (Hà Phương – Nam Định)

Trả lời:

Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định việc bật đèn tín hiệu báo trước cho xe đi cùng chiều khi người điều khiển phương tiện giao thông muốn chuyển hướng xe, chuyển làn, như sau:

“Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ”(Khoản 1 Điều 15 ).

"Sử dụng làn đường Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn’’.(khoản 1 Điều 13)

Luật Giao thông đường bộ năm 2008 chỉ quy định khi chuyển làn, chuyển hướng, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải bật tín hiệu báo trước - không quy định khoảng cách với xe phía sau, khoảng thời gian phải bật, tắt đèn tín hiệu khi báo hướng rẽ xin qua đường giao nhau hoặc vượt xe khác?

Theo chúng tôi, việc sử dụng đèn xi nhan xuất phát từ ý nghĩa, mục đích của việc xi nhan – báo hiệu cho người cùng tham gia giao thông. Việc xi nhan phải đủ thời gian cho người đang tham gia giao thông hiểu đúng hành vi chị chuẩn bị thực hiện (Chuẩn bị chuyển hướng, chuyển làn). Để người đang tham gia giao thông có phương án di chuyển hợp lý - đảm bảo cho việc di chuyển của người tham gia giao thông được an toàn.

Nhiều trường hợp người điều khiển phương tiện vừa bật xi nhan đã rẽ ngay, không quan sát trước, sau, khiến những người di chuyển trên đường không kịp xử lý - dễ xảy ra tai nạn đáng tiếc.

Nhà nước chưa ban hành văn bản hướng dẫn cụ thể nào về “thời gian tối thiểu bật đèn báo hiệu” xin chuyển hướng, chuyển làn đường. Nên CSGT không có căn cứ để xử phạt chị với lỗi bật đèn báo hiệu không đủ lâu. Nhưng thiết nghĩ, việc xi nhan thông báo cho những người tham gia giao thông có đủ thời gian đưa ra phương án điều chỉnh hướng đi phù hợp là việc làm hết sức cần thiết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật gioa thông mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Tin tức liên quan

06-01-2018 11:38:29
Lượt xem: 347

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm i Khoản 4 Điều này

06-01-2018 11:32:21
Lượt xem: 435

Luật Giao thông đường bộ hiện hành không có quy định nào cụ thể về vấn đề bật tín hiệu khi đi vào vòng xuyến nên về nguyên tắc chung vẫn áp dụng theo quy định tại khoản 1 Điều 15 để thực hiện việc báo tín hiệu khi đi vào khu vực này

05-01-2018 19:05:57
Lượt xem: 238

Khi thi bằng lái xe hạng B2 cần chuẩn bị những loại giấy tờ gì và thủ tục ra sao?

06-01-2018 11:46:08
Lượt xem: 309

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở

06-01-2018 11:14:14
Lượt xem: 448

Bạn có chuyển hướng sang làn đường khác nhưng không có tin hiệu xin chuyển hướng báo trước là vi phạm giao thông. Việc CSGT thu giữ GPLX của bạn là không đúng với quy định của pháp luật hiện hành.

05-01-2018 11:44:28
Lượt xem: 241

Công ty Luật An Bình tư vấn về ý nghĩa những chữ cái trên biển số xe.

06-01-2018 11:20:25
Lượt xem: 383

Bật tín hiệu xin đường bao lâu thì không vi phạm luật giao thông đường bộ.