Chồng được thừa kế tài sản, khi ly hôn có phải chia cho vợ không?

Chồng được thừa kế tài sản, khi ly hôn có phải chia cho vợ không?

Chồng được thừa kế tài sản, khi ly hôn có phải chia cho vợ không? - văn phòng luật sư bắc ninh

Hỏi: Em trai tôi lấy vợ năm 2005. Đến năm 2017, em tôi được thừa kế một ngôi nhà do mẹ tôi làm di chúc để lại. Mẹ tôi đã sang tên sổ đỏ cho một mình em trai tôi đứng tên. Đến nay hai vợ chồng em tôi muốn ly hôn. Tôi muốn hỏi, ngôi nhà mà em tôi đứng tên đấy có thuộc là tài sản chung của hai vợ chồng và có phải phân chia tài sản khi ly hôn không? (Đài Trang - Hòa Bình)

Trả lời:

Tại Điều 43 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 có quy định về tài sản riêng của vợ, chồng như sau:

"Điều 43. Tài sản riêng của vợ chồng.

1.Tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn, tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại Điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng”.

Đối chiếu theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì ngôi nhà mà em trai chị được nhận thừa kế là tài sản riêng. Tuy nhiên, do thông tin mà anh cung cấp còn hạn chế, do đó tôi đưa ra các phương án tư vấn như sau:

Thứ nhất:Trong trường hợp sau khi em trai chị nhận di sản thừa kế nếu vợ chồng em trai chị không thỏa thuận về việc nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung của vợ chồng thì khi ly hôn ngôi nhà mà em trai chị được thừa kế riêng vẫn là tài sản riêng của em trai chị. Theo đó, trong trường hợp này ngôi nhà mà em trai chị nhận thừa kế khi ly hôn sẽ không được chia.

Thứ hai: Còn nếu như trong trường hợp sau khi nhận di sản thừa kế nếu em trai chị đồng ý và vợ chồng em trai chị có thỏa thuận về việc nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung thì khi ly hôn, phần tài sản này sẽ được xác định là tài sản chung và phân chia theo quy định về tài sản chung.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.

  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Tin tức liên quan

24-06-2018 21:19:16
Lượt xem: 355

– Bạn Hoàng Phương NH ở Từ Sơn: “Thưa Luật sư Bắc Ninh, tôi muốn ly hôn với chồng tôi, vậy trước khi ly hôn tôi nên làm gì? Tôi có nên rời khỏi nhà không?“.

– Luật sư Bắc Ninh: “ Để bạn hiểu rõ hơn và giúp bạn “có lợi” trong vấn đề ly hôn thì chúng tôi định hướng cho bạn những điều nên làm trước khi ly hôn“.

08-05-2018 14:02:39
Lượt xem: 443

Văn phòng luật sư Bắc Ninh cho biết: Theo Điều 182 Bộ luật hình sự 2015 quy định, người ngoại tình sẽ bị phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm, và có hiệu lực từ 1/7/2016.

11-01-2018 22:54:39
Lượt xem: 867

Vợ chồng được quyền phân chia tài sản hoặc yêu cầu Tòa án chia tài sản chung ngay trong thời kỳ hôn nhân. Xác định đâu là tài sản chung sẽ giúp người đưa ra yêu cầu được Tòa án chấp thuận và giải quyết sớm.

11-01-2018 22:34:39
Lượt xem: 1184

Tài sản được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân, khi ly hôn sẽ không bị chia. Trường hợp, tài sản được tặng cho riêng nhưng có thỏa thuận nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng thì khi ly hôn sẽ được chia đôi.

24-06-2018 21:19:23
Lượt xem: 372

Khi ly hôn, có được phân chia tài sản đứng tên bố chồng?

Luật sư Bắc Ninh tư vấn bạn quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng qua bài viết dưới đây:

24-06-2018 21:19:12
Lượt xem: 356

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Bắc Ninh tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

17-06-2018 21:05:37
Lượt xem: 479

Em xin hỏi quý luật sư Bắc Ninh vấn đề sau: Tôi lấy chồng năm 2013, tính đến nay đã được 3 năm. Anh ấy là hạ sĩ quan quân đội. Trong suốt 3 năm chung sống chúng tôi đã bất đồng quan điểm khá nhiều. Và anh ấy cũng thường xuyên ở ngoài, rồi mỗi lần ra ngoài về là người nồng nặc mùi rượu. Tình trạng kéo dài khiến cuộc sống em cảm thấy ngột ngạt. Em muốn tiến hành ly hôn để kết thúc cuộc hôn nhân mệt mỏi này. Xin luật sư Bắc Ninh cho hỏi: Thủ tục ly hôn với chồng là hạ sĩ quan là thì phải làm như thế nào? Mong luật sư Bắc Ninh tư vấn cụ thể.

10-01-2018 23:36:35
Lượt xem: 1076

Ly hôn đơn phương là trường hợp ly hôn xuất phát từ ý chí của một bên (vợ hoặc chồng). Người nộp đơn ly hôn cần chứng minh việc ly hôn là có căn cứ, thỏa mãn các điều kiện của pháp luật, để tòa án có căn cứ giải quyết.