Chồng vay nợ, vợ có phải trả không?

Chồng vay nợ, vợ có phải trả? Căn cứ theo điều 25, 27, 37 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014,

Văn phòng luật sư Bắc Ninh trả lời câu hỏi như sau:

Điều 25, 27, 37 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về trách nhiệm của vợ, chồng đối với giao dịch dân sự do một bên thực hiện: “Vợ hoặc chồng phải chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch dân sự hợp pháp do một trong hai người thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình”. Theo đó, vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ chung về tài sản do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

Văn phòng luật sư Bắc Ninh - chồng vay nợ, vợ có phải trả không?

Chồng vay nợ, vợ có phải trả không? - Luật sư Bắc Ninh

Giao dịch dân sự được thực hiện ở đây là hợp đồng vay tài sản với số tiền là 200 triệu do chồng bạn xác lập với người họ hàng. Mục đích của khoản vay phát sinh trong thời kỳ hôn nhân là một trong những căn cứ để xác định vợ hoặc chồng có phải liên đới chịu trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ trả nợ hay không. Do chị không nói rõ việc chồng vay tiền với mục đích gì nên chúng tôi tạm chia ra hai trường hợp sau:

Một là, số tiền chồng chị vay dùng để sử dụng vào nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình như: Chi phí sửa chữa, xây dựng nhà ở, chăm sóc sức khỏe các thành viên trong gia đình; việc học hành của các con… Dù chồng không bàn bạc và chị không ký vào hợp đồng vay thì về nguyên tắc, chị cũng phải có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ đó.

Hai là, số tiền chồng chị đã vay dùng để sử dụng vào mục đích nhu cầu cá nhân như: Đầu tư kinh doanh riêng, mua bán các vật dụng sử dụng cá nhân, cờ bạc… Nếu chị đưa ra những chứng cứ chứng minh việc chồng đứng ra vay của người họ hàng số tiền trên không được đưa vào sử dụng chung thì chị không có nghĩa vụ liên đới trả khoản vay đó.

Như vậy, văn phòng luật sư Bắc Ninh đối chiếu các quy định vừa trích dẫn ở trên, nếu chồng chị vay tiền với mục đích chi tiêu cá nhân, không sử dụng vào sinh hoạt thiết yếu của gia đình và chị cũng không biết việc vay tiền đó thì về nguyên tắc, chị không có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ cùng người chồng. Trong trường hợp có tranh chấp xảy ra và chồng chị cho rằng chị phải có trách nhiệm cùng mình trả các khoản nợ thì người chồng cần đưa ra các tình tiết, tài liệu để chứng minh số tiền vay mượn được sử dụng vì nhu cầu của gia đình hoặc chị biết và đồng ý với các giao dịch mà chồng thực hiện.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH - LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

 

Tin tức liên quan

11-01-2018 22:42:18
Lượt xem: 453

Từ ngày 1/6/2017, quyền riêng tư bí mật của trẻ em được quy định tại Luật Trẻ em sửa đổi chính thức có hiệu lực. Theo đó, nếu đăng tải thông tin về trẻ em trên 7 tuổi trên mạng xã hội gây ảnh hưởng tới cuộc sống của các em thì bị xử lý theo quy định của pháp luật.

18-06-2018 16:41:11
Lượt xem: 289

Hỏi: Em và chồng đã kết hôn được 2 năm, nhưng vì nhiều lý do, nhiều mâu thuẫn không thể hàn gắn lên đã sống ly thân được hơn nửa năm nay rồi, vợ chồng em cũng chưa có con chung hay tài sản chung. Giờ em muốn xin được ly hôn, đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho em là em phải có những giấy tờ gì để xin ly hôn?

11-01-2018 23:11:37
Lượt xem: 666

Tư vấn hôn nhân

08-05-2018 14:02:39
Lượt xem: 370

Văn phòng luật sư Bắc Ninh cho biết: Theo Điều 182 Bộ luật hình sự 2015 quy định, người ngoại tình sẽ bị phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm, và có hiệu lực từ 1/7/2016.

11-01-2018 22:54:39
Lượt xem: 701

Vợ chồng được quyền phân chia tài sản hoặc yêu cầu Tòa án chia tài sản chung ngay trong thời kỳ hôn nhân. Xác định đâu là tài sản chung sẽ giúp người đưa ra yêu cầu được Tòa án chấp thuận và giải quyết sớm.

02-07-2018 19:18:33
Lượt xem: 252

 Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng.

Tuy nhiên, theo Văn phòng luật sư Bắc Ninh với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào?

Luật sư Bắc Ninh gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an:

24-06-2018 21:19:12
Lượt xem: 273

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Bắc Ninh tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

11-01-2018 22:48:59
Lượt xem: 1037

Đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài tại UBND cấp huyện nơi thường trú hoặc tạm trú, trình tự thủ tục theo quy định của Luật hộ tịch 2014 và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch.