Công ty không đóng bảo hiểm xã hội có được hưởng trợ cấp tai nạn lao động?

Công ty không đóng bảo hiểm xã hội có được hưởng trợ cấp tai nạn lao động?

Hỏi: Tôi bị tai nạn trong khi đang làm việc và có kết quả giám định thương tật 25%. Tôi đến công ty yêu cầu xác nhận để được hưởng bảo hiểm thì được biết công ty chưa đóng bảo hiểm cho tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp của tôi có được hưởng chế độ tai nạn lao động không? (Bàn Trung – Lạng Sơn).

Trả lời:

Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động:

“Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này”

Như vậy, anh đủ điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định của pháp luật.

Điều 145 Bộ luật Lao động năm 2012 về quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

“1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.”

Trường hợp của anh (chị, do công ty chưa đóng bảo hiểm cho anh (chị) nên công ty có trách nhiệm trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà anh sẽ được hưởng theo quy định của bộ luật này.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

05-01-2018 11:13:14
Lượt xem: 216

Người lao động khi đi trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý bị tai nạn mà suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên được hưởng chế độ tai nạn lao động.

10-01-2018 23:01:48
Lượt xem: 235

Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ,... của người sử dụng lao động, là những trường hợp luật quy định có thể bị xử lý kỷ luật sa thải.

04-01-2018 08:20:16
Lượt xem: 262

Văn phòng Chính phủ đã chính thức ban hành Thông báo 573/TB-VPCP về lịch nghỉ Tết Âm lịch 2018. 

10-01-2018 23:08:53
Lượt xem: 174

Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động...

10-01-2018 23:16:41
Lượt xem: 409

Đề nghị luật sư tư vấn về việc chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn.

03-01-2018 09:54:07
Lượt xem: 231

Bộ luật Lao động cấm người sử dụng lao động dùng hình thức phạt tiền, cắt lương của người lao động thay việc xử lý kỷ luật lao động.

14-05-2018 14:04:45
Lượt xem: 81

Hiện nay, các giáo viên nước ngoài dạy và học tập sinh sống tại Việt Nam khá nhiều, tăng nhiều trong thời gian vài năm trở lại đây, các trung tâm tiếng anh, các trường học ngày càng có nhu cầu cao sử dụng giáo viên nước ngoài.

Trong bài viết này, Văn phòng luật sư Bắc Ninh sẽ hướng dẫn, tư vấn quý vị và các bạn thủ tục cấp giấy phép lao động cho giáo viên người nước ngoài.

05-01-2018 11:03:48
Lượt xem: 206

Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.