Đăng ảnh của con lên mạng xã hội mà không xin phép sẽ bị xử lý thế nào?

Đăng ảnh của con lên mạng xã hội mà không xin phép sẽ bị xử lý thế nào?

Hỏi: Tôi có một con gái 8 tuổi, gia đình tôi mỗi dịp đi chơi thường chụp ảnh con và đăng lên mạng xã hội với mục đích chia sẽ niềm vui. Nhưng gần đây tôi có đọc báo thấy việc đăng ảnh của con lên mạng xã hội mà không được phép thì sẽ bị xử pháp theo quy định của pháp luật. vậy cho tôi hỏi trường hợp của tôi nếu vi phạm pháp luật thì sẽ bị xử lý như thế nào? (Thanh Trúc – Thanh Hóa)

Đăng ảnh của con lên mạng xã hội mà không xin phép sẽ bị xử lý thế nào? - văn phòng luật sư bắc ninh

Trả lời:

Từ ngày 1/6/2017, quyền riêng tư bí mật của trẻ em lần đầu được quy định trong Luật Trẻ em sửa đổi chính thức có hiệu lực. Theo đó, nếu đăng tải, công bố thông tin về trẻ em trên 7 tuổi trên mạng xã hội mà gây ảnh hưởng tới cuộc sống của các em thì có thể bị xử lý theo quy định của pháp luật, tùy theo từng mức độ. Các cơ quan chức năng, người lớn, kể cả người thân của các em đều cũng có thể vi phạm quy định này nếu không cẩn trọng.

Trong khi đó, lâu nay, nhiều phụ huynh vẫn thường có thói quen đăng ảnh khoe con lên các trang mạng xã hội như Facebook, YouTube, Zalo... Việc đưa ra quy định mới lần này khiến không ít phụ huynh thắc mắc, bởi họ cho rằng đây là quyền cá nhân của mỗi người, mỗi gia đình.

Theo quy định tại Luật trẻ em đã có những quy định cụ thể về các hành vi tiết lộ thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân của trẻ em như sau:

Tại khoản 11 Điều 6 Luật trẻ em quy định về các hành vi bị nghiêm cấm :

“Công bố, Tiết lộ thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân của trẻ em mà không được sự đồng ý của trẻ em từ đủ 07 tuổi trở lên và của cha, mẹ, người giám hộ của trẻ em”.

Tại Điều 21 Luật trẻ em quy định về quyền bí mật đời sống riêng tư:

“1. Trẻ em có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân và bí mật gia đình vì lợi ích tốt nhất của trẻ em.

2. Trẻ em được pháp luật bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín, bí mật thư tín, điện thoại, điện tín và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác; được bảo vệ và chống lại sự can thiệp trái pháp luật đối với thông tin riêng tư”.

Như vậy, từ những quy định của Luật trẻ em thì có thể thấy việc đưa ảnh của con lên mạng xã hội không được sự đồng ý của con gái chị và gây ảnh hưởng tới cuộc sống của con gái chị, thì nó được xem là trái pháp luật. Hành vi này nếu tiếp tục tái phạm thì sẽ bị xử lý theo quy định với từng mức phát cho từng trường hợp cụ thể. Hành vi của chị hiện nay đang là tồn tại của tất cả các gia đình Việt Nam. Do vậy chị cần nắm vững các kiến thức pháp luật để có thể bảo vệ con mình một cách an toàn.

Qua đây có thể thấy, môi trường mạng Việt Nam hiện là một kho tài nguyên vô cùng dồi dào về thông tin đời tư của trẻ em mà bất kỳ ai có ý đồ xấu đều có thể khai thác, sử dụng vào những mục đích thương mại hay tội phạm hình sự nghiêm trọng như bắt cóc, chiếm đoạt mua bán... Chính vì vậy, việc áp dụng quy định này là hàng rào quan trọng để bảo vệ trẻ em. Và hơn thế, nếu quy định này được các bậc phụ huynh áp dụng một các lầy đủ thì sẽ góp phần rất lớn trong việc giúp trẻ em được sống trong một môi trường trong sạch và lành mạnh hơn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.

  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Văn Phòng luật sư bắc ninh - tư vấn pháp luật - Dịch vụ luật sư tại Bắc Ninh

 

Tin tức liên quan

02-07-2018 19:18:33
Lượt xem: 70

 Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng.

Tuy nhiên, theo Văn phòng luật sư Bắc Ninh với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào?

Luật sư Bắc Ninh gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an:

11-01-2018 23:15:53
Lượt xem: 368

Điều 75 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: "Con có quyền có tài sản riêng".

13-05-2018 17:01:21
Lượt xem: 114

Tình yêu là khi hai con tim cùng chung một nhịp đập và tự nguyện đến với nhau. Khoảng cách về dân tộc hay biên giới không còn là trở ngại đối với hôn nhân trong thế giới phẳng ngày nay. 

Văn phòng luật sư Bắc Ninh xin giới thiệu bài viết Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam. Hi vọng bài viết sẽ giúp ích cho các cặp đôi khác biệt về quốc gia nhưng cùng chung một nhịp thở…

26-06-2018 19:00:33
Lượt xem: 221

Thủ tục ly hôn thuận tình được thực hiện như thế nào?

Các điều kiện để Tòa án công nhận ly hôn thuận tình theo quy định pháp luật hiện hành. Văn Phòng luật sư Bắc Ninh sẽ tư vấn cụ thể tới các bạn theo bài biết dưới đây.

08-05-2018 08:43:15
Lượt xem: 207

Chồng tôi có vay của một người họ hàng 200 triệu đồng nhưng tôi không hề hay biết. Do không đòi được tiền nên người này đã khởi kiện ra tòa yêu cầu chồng tôi trả nợ. Xin hỏi, tôi có trách nhiệm phải trả số tiền đó không? 

Văn phòng luật sư Bắc Ninh xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

18-06-2018 16:41:11
Lượt xem: 109

Hỏi: Em và chồng đã kết hôn được 2 năm, nhưng vì nhiều lý do, nhiều mâu thuẫn không thể hàn gắn lên đã sống ly thân được hơn nửa năm nay rồi, vợ chồng em cũng chưa có con chung hay tài sản chung. Giờ em muốn xin được ly hôn, đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho em là em phải có những giấy tờ gì để xin ly hôn?

11-01-2018 22:48:59
Lượt xem: 519

Đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài tại UBND cấp huyện nơi thường trú hoặc tạm trú, trình tự thủ tục theo quy định của Luật hộ tịch 2014 và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch.