Đánh bài, đá gà có bị ở tù?

Đánh bài, đá gà có bị ở tù?

Văn phòng luật sư Bắc Ninh xin được trả lời câu hỏi trên như sau:

Tội đánh bạc được quy định tại điều 321 Bộ Luật Hình sự (BLHS) năm 2015. Theo đó, người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, được - thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng; dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại điều 322 BLHS, bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại điều 322, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

 

Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Đánh bài, đá gà có bị ở tù? - Luật sư Bắc Ninh

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù 3-7 năm: Có tính chất chuyên nghiệp; tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên; sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội; tái phạm nguy hiểm. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền 10-50 triệu đồng.

Như vậy, căn cứ BLHS (có hiệu lực từ ngày 1-1-2018), mức tiền đánh bạc được nâng lên là 5 triệu đồng mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trường hợp đánh bạc dưới 5 triệu đồng mà người đánh bạc đã bị xử phạt hành chính hoặc đã bị kết án về hành vi đánh bạc hay hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc (điều 322 BLHS) thì sẽ bị xử phạt hành chính

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Tin tức liên quan

18-06-2018 09:00:16
Lượt xem: 460

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

18-01-2018 10:25:07
Lượt xem: 914

Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực

17-06-2018 03:00:13
Lượt xem: 460

Hỏi: Chồng tôi mất không để lại di chúc và có để lại 1 số tài sản. Chúng tôi có 2 đứa con chung và chồng tôi có đứa 1 con riêng ở với mẹ nó là vợ cũ của chồng tôi. Con gái riêng của chồng tôi đến nhà yêu cầu tôi phải chia tài sản thừa kế. Đề nghị luật sư Bắc Ninh tư vấn tôi có phải chia tài sản cho con gái riêng của chồng không?

18-01-2018 14:47:20
Lượt xem: 997

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo công trình theo Điều 96 Luật Xây dựng 2014 bao gồm: Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình...

06-06-2018 14:56:50
Lượt xem: 453

Luật sư Bắc Ninh gửi bạn mẫu đơn khởi kiện vụ án dân sự, Hôn nhân gia đình, Kinh doanh thương mại, lao động 2018:

18-01-2018 14:37:08
Lượt xem: 662

Trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

18-01-2018 11:01:48
Lượt xem: 1523

Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

18-01-2018 10:46:31
Lượt xem: 1006

Vì bố mẹ chồng của bạn không để lại di chúc trước khi mất cho nên di sản của ông bà sẽ được thừa kế theo pháp luật