Không bật xi nhận khi sang đường bị xử phạt như thế nào?

Không bật xi nhận khi sang đường bị xử phạt như thế nào?

Không bật xi nhận khi sang đường bị xử phạt như thế nào? - Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Hỏi: Tôi đi xe máy lỗi không bật xin nhan, thì bị CSGT Q12 TP.HCM dừng xe, bắt lỗi không có tín hiệu rẽ phải, tôi đồng ý và trình giấy tờ xe, biên bản xử phạt vi phạm giao thông là giữ GPLX A1. Như vậy có đúng không? (Thu Hằng - Hồ Chí Minh)

Trả lời:

Điều 15 Luật GTĐB năm 2008 quy định:

"1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điểu khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất".

Như vậy, dù rẽ trái hay phải người điều khiển xe cũng phải bật đèn xin chuyển hướng (đèn xi nhan). Việc này phải thực hiện trước khi chuyển hướng đến khi qua hết đường, nếu tắt đèn xi nhan khi chưa qua hết đường sẽ bị xem như không bật đèn.

Về hình thức xử lý kỷ luật Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP đã quy định rất rõ:

"1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối hành vi huyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ".

Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn có chuyển hướng sang làn đường khác nhưng không có tin hiệu xin chuyển hướng báo trước, không gây tai nạn, do đó bạn sẽ phải nộp tiền phạt. Việc CSGT thu giữ GPLX của bạn là không đúng với quy định của pháp luật hiện hành.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật gioa thông mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Tin tức liên quan

05-01-2018 15:32:14
Lượt xem: 241

Nghị định số 46/NĐ-CP/2016 quy định cụ thể các mức xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

06-01-2018 11:38:29
Lượt xem: 347

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm i Khoản 4 Điều này

05-01-2018 11:44:28
Lượt xem: 241

Công ty Luật An Bình tư vấn về ý nghĩa những chữ cái trên biển số xe.

06-01-2018 11:32:21
Lượt xem: 435

Luật Giao thông đường bộ hiện hành không có quy định nào cụ thể về vấn đề bật tín hiệu khi đi vào vòng xuyến nên về nguyên tắc chung vẫn áp dụng theo quy định tại khoản 1 Điều 15 để thực hiện việc báo tín hiệu khi đi vào khu vực này

05-01-2018 19:05:57
Lượt xem: 238

Khi thi bằng lái xe hạng B2 cần chuẩn bị những loại giấy tờ gì và thủ tục ra sao?

06-01-2018 11:14:14
Lượt xem: 449

Bạn có chuyển hướng sang làn đường khác nhưng không có tin hiệu xin chuyển hướng báo trước là vi phạm giao thông. Việc CSGT thu giữ GPLX của bạn là không đúng với quy định của pháp luật hiện hành.

06-01-2018 11:46:08
Lượt xem: 309

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở