Kiếm tiền ảo qua mạng đổi thành tiền thật, có bị coi là rửa tiền?

Kiếm tiền ảo qua mạng đổi thành tiền thật, có bị coi là rửa tiền?

Hỏi: Tôi làm việc captcha, công viêc này đã từng được trang genk.vn viết bài giới thiệu. Công việc của tôi chủ yếu là kiếm tiền trên mạng và tôi nhận tiền qua ngân hàng tiền ảo Webmoney sau đó đổi webmoney thành Việt Nam Đồng rồi rút tiền qua tài khoản ngân hàng. Đề nghị luật sư tư vấn tôi làm thế có vi phạm pháp luật không? Trường hợp này của tôi có được xem là rửa tiền và tôi có nên tiếp tục hoạt động không? (Hải Nam - Hà Nam)

Trả lời:

Kiếm tiền ảo qua mạng đổi thành tiền thật, có bị coi là rửa tiền? - Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Theo Ngân hàng Nhà nước, tiền ảo là sự thể hiện giá trị dưới dạng điện tử mà giá trị này có thể giao dịch, mua bán, trao đổi bằng phương thức điện tử và có chức năng trung gian trao đổi; thước đo giá trị và tích luỹ giá trị nhưng không được công nhận là tiền tệ hoặc phương tiện thanh toán hợp pháp tại bất kỳ quốc gia nào. Tiền ảo không được phát hành và đảm bảo bởi bất kỳ quốc gia và thực hiện các chức năng trên chỉ bằng thoả thuận trong nhóm cộng đồng người sử dụng tiền ảo.

Tiền ảo không được pháp luật thừa nhận là tiền vì theo quy định của pháp luật nó không được Ngân hàng nhà nước phát hành và đảm bảo.

Do đó, mọi giao dịch liên quan đến tiền ảo sẽ không được pháp luật thừa nhận và bảo vệ. Do vậy, khi anh/chị thực hiện các giao dịch bằng tiền ảo cũng như dùng tiền ảo để được đổi thành tiền thật thì hiện nay pháp luật không cấm nhưng cũng không thừa nhận, nếu như có tranh chấp về vấn đề này sẽ không được pháp luật bảo vệvà anh/chị sẽ là người chịu rủi ro nếu như đang thực hiện việc giao dịch tiền ảo.

Bên cạnh đấy, nếu như trong quá trình trao đổi, sử dụng tiền ảo mà có dấu hiệu vi phạm pháp luật thì sẽ bị xử lý theo quy định.

- Về việc anh/chị thực hiện việc đổi từ tiền ảo sang tiền thật.

Hành vi rửa tiền theo quy định của pháp luật như sau: "1- Rửa tiền là hành vi của tổ chức, cá nhân nhằm hợp pháp hóa nguồn gốc của tài sản do phạm tội mà có, bao gồm: a) Hành vi được quy định trong Bộ luật hình sự; b) Trợ giúp cho tổ chức, cá nhân có liên quan đến tội phạm nhằm trốn tránh trách nhiệm pháp lý bằng việc hợp pháp hóa nguồn gốc tài sản do phạm tội mà có; c) Chiếm hữu tài sản nếu tại thời điểm nhận tài sản đã biết rõ tài sản đó do phạm tội mà có, nhằm hợp pháp hóa nguồn gốc tài sản” (khoản 1 Điều 4 của Luật phòng, chống rửa tiền năm 2012).

Về tội phạm rửa tiền: "1- Người nào thông qua các nghiệp vụ tài chính, ngân hàng hoặc các giao dịch khác để hợp pháp hoá tiền, tài sản do phạm tội mà có hoặc sử dụng tiền, tài sản đó vào việc tiến hành các hoạt động kinh doanh hoặc hoạt động kinh tế khác, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm. 2- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm: a) Có tổ chức;b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; c) Phạm tội nhiều lần. 3- Phạm tội trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ tám năm đến mười lăm năm. 4- Người phạm tội còn có thể bị tịch thu tài sản, phạt tiền đến ba lần số tiền hoặc giá trị tài sản được hợp pháp hoá, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”(Điều 251 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009).

Từ các quy định của điều luật trên có thể thấy, anh/chị đang thực hiện một công việc theo yêu cầu và hưởng thù lao. Cách trả thù lao mà người thuê anh/chị thực hiện công việc là quy đổi từ tiền ảo sang tiền thật. Ở đây, anh/chị không có các dấu hiệu của tội rửa tiền nên sẽ không có căn cứ, chứng minh là anh/chị là có liên quan đến hành vi rửa tiền nên anh/chị sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này. Chỉ trừ trường hợp công ty của anh/chị đang làm và ngân hàng mà anh/chị dùng để quy đổi từ tiền ảo ra tiền thật mà số tiền anh/chị được quy đổi đấy là số tiền do phạm tội mà có thì khi đấy mới có căn cứ để xem xét rằng anh/chị có hành vi hay đang tham gia gián tiếp vào hoạt động rửa tiền.

Như vậy, công việc anh/chị là và cách thức anh/chị nhận lương không phải là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, theo chúng tôi anh/chị không nên nhận hình thức trả lương theo phương thức trên vì nó gặp nhiều rủi ro vì không được pháp luật bảo vệ và đôi khi bị lợi dụng để thực hiện các hành vi trái pháp luật mà anh/chị không hề biết. Do đó anh/chị nên yêu cầu bên kia thực hiện các giao dịch, hình thức trả lương bằng tiền mặt.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Dân sự mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Văn phòng luật sư Bắc Ninh Trân trọng!

MỌI THÔNG TIN XIN LIÊN HỆ

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

18-01-2018 11:01:48
Lượt xem: 461

Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

18-01-2018 14:47:20
Lượt xem: 360

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo công trình theo Điều 96 Luật Xây dựng 2014 bao gồm: Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình...

01-05-2018 21:07:11
Lượt xem: 136

Nguyễn Văn Hòa (ngụ TP HCM) hỏi: Gần nhà tôi có quán cà phê thường tổ chức đánh bạc, tổ chức mại dâm. Người dân khu vực đã phản ánh nhưng đến nay quán cà phê này vẫn tồn tại. Tôi phải làm gì để không bị trả thù khi tố cáo và không còn tệ nạn?

18-01-2018 14:42:33
Lượt xem: 251

Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

18-01-2018 14:29:59
Lượt xem: 401

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác.

18-01-2018 14:37:08
Lượt xem: 211

Trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

15-05-2018 09:30:48
Lượt xem: 127

Người nước ngoài khi muốn sinh sống và làm việc tại Việt Nam thì phải xin cấp thẻ tạm trú. Thẻ tạm trú ở đây là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan có thẩm quyền của Bộ Ngoại giao cấp cho người nước ngoài được phép cư trú có thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay cho thị thực.

Luật sư Bắc Ninh sẽ tư vấn tới quý vị và các bạn về thủ tục xin cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

27-06-2018 11:00:24
Lượt xem: 72

Văn phòng luật sư Bắc Ninh nhận được câu hỏi từ bạn đọc, cần Luật sư tư vấn về luật dân sự tại Bắc Ninh với câu hỏi như sau:

Hỏi: Ông nội tôi bị bệnh nặng, khi đang nằm viện ông có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bác cả,  tuy nhiên, sau đó, bệnh tình của ông tiến triển tốt, từ khi ông viết di chúc thì thái độ của nhà bác cả không còn tốt với ông nữa.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn cho tôi trong trường hợp này thì ông tôi có được hủy bỏ di chúc đã lập không?