Làm sao để tố cáo tệ nạn xã hội?

Làm sao để tố cáo tệ nạn xã hội?

Làm sao để tố cáo tệ nạn xã hội? - Luật sư Bắc Ninh xin được trả lời:

Tại điểm a, khoản 1, điều 9 Luật Tố cáo 2011 quy định người tố cáo có quyền "Gửi đơn hoặc trực tiếp tố cáo với cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật". Về thẩm quyền giải quyết tố cáo, khoản 1, điều 9 Nghị định 91/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về tố cáo và giải quyết tố cáo trong công an nhân dân quy định "Thủ trưởng cơ quan, đơn vị công an các cấp có thẩm quyền giải quyết tố cáo đối với hành vi vi phạm pháp luật về quản lý nhà nước trong lĩnh vực an ninh trật tự thuộc phạm vi quản lý được giao. Các cơ quan, đơn vị công an khác liên quan có trách nhiệm phối hợp". Theo đó, trong trường hợp này, anh có thể gửi đơn hoặc trực tiếp tố cáo đến công an xã, phường, thị trấn để tố cáo về hành vi phạm pháp luật trên.

luật sư bắc ninh

Làm sao để tố cáo tệ nạn xã hội? - Luật sư Bắc Ninh

Đồng thời, theo điểm b, khoản 1, điều 9 Luật Tố cáo 2011, "Được giữ bí mật họ, tên, địa chỉ, bút tích và các thông tin cá nhân khác của mình", người tố cáo có quyền yêu cầu bảo mật thông tin của mình để bảo đảm an toàn. Trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền trong việc bảo vệ người tố cáo và các biện pháp bảo vệ người tố cáo được quy định cụ thể trong Nghị định 76/2012/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Tố cáo.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

18-06-2018 09:00:16
Lượt xem: 265

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

01-05-2018 21:07:11
Lượt xem: 339

Nguyễn Văn Hòa (ngụ TP HCM) hỏi: Gần nhà tôi có quán cà phê thường tổ chức đánh bạc, tổ chức mại dâm. Người dân khu vực đã phản ánh nhưng đến nay quán cà phê này vẫn tồn tại. Tôi phải làm gì để không bị trả thù khi tố cáo và không còn tệ nạn?

17-06-2018 03:00:13
Lượt xem: 278

Hỏi: Chồng tôi mất không để lại di chúc và có để lại 1 số tài sản. Chúng tôi có 2 đứa con chung và chồng tôi có đứa 1 con riêng ở với mẹ nó là vợ cũ của chồng tôi. Con gái riêng của chồng tôi đến nhà yêu cầu tôi phải chia tài sản thừa kế. Đề nghị luật sư Bắc Ninh tư vấn tôi có phải chia tài sản cho con gái riêng của chồng không?

15-01-2018 10:11:08
Lượt xem: 1004

Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu...

18-01-2018 10:57:20
Lượt xem: 854

Tiền ảo không được pháp luật thừa nhận là tiền vì theo quy định của pháp luật nó không được Ngân hàng nhà nước phát hành và đảm bảo.

18-01-2018 14:47:20
Lượt xem: 653

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo công trình theo Điều 96 Luật Xây dựng 2014 bao gồm: Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình...

18-01-2018 14:24:12
Lượt xem: 449

Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng...

25-04-2018 21:50:10
Lượt xem: 331

Lê Trang (ngụ quận 7, TP HCM) hỏi: Dịp Tết, ở khu phố nơi tôi sinh sống, mọi người thường tụ tập đá gà, đánh bài, chơi bầu cua ăn tiền. Đá gà, đánh bài từ bao nhiêu tiền sẽ bị xử lý hình sự?