Thủ tục thay đổi địa chỉ công ty

Thủ tục thay đổi địa chỉ công ty

Hỏi: Công ty em đổi địa chỉ trụ sở chính (cùng quận), vậy em chỉ cần làm hồ sơ thay đổi địa chỉ gửi SKH và tờ khai thay đổi thông tin hóa đơn gửi cục thuế đã đủ chưa? Em nghe nói khi thay đổi địa chỉ thì vẫn có thể sử dụng địa chỉ cũ ở hóa đơn đầu vào tối đa là 3 tháng? Có đúng không vậy? (Phí Đảm - Hòa Bình)

Thủ tục thay đổi địa chỉ công ty - Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Trả lời:

Căn cứ tại Điều 40 quy định về Đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp của Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp thì: "1. Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế;2. Trường hợp chuyển địa chỉ trụ sở chính đến nơi khác trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đã đăng ký, doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp, mã số thuế);b) Địa chỉ trụ sở chính dự định chuyển đến;c) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.Kèm theo Thông báo phải có Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty. Khi nhận Giấy đề nghị, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp".

Hơn nữa, căn cứ theo quy định tại Điều 10 của Thông tư số 80/2012/TT-BTC về trách nhiệm và thời hạn thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế thì: "1. Đối với doanh nghiệp thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp thì thực hiện thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế theo quy định tại Điều 45 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP và các văn bản hướng dẫn thi hành;2. Các tổ chức, hộ gia đình và cá nhân khác thực hiện thông báo cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này".

Hơn nữa, Điều 11 của Thông tư này quy định về hồ sơ, thủ tục thay đổi thông tin: "2. Chuyển địa điểm kinh doanh: Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh, người nộp thuế phải khai báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để làm thủ tục chuyển địa điểm. Mọi trường hợp thay đổi địa điểm kinh doanh đều không thay đổi mã số thuế;a) Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh trong cùng địa bàn tỉnh:Hồ sơ gồm: Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST, trong đó ghi rõ thông tin thay đổi về địa điểm kinh doanh;Trường hợp người nộp thuế thuộc Cục Thuế trực tiếp quản lý thì hồ sơ được gửi đến Cục Thuế để thực hiện điều chỉnh lại thông tin về địa chỉ mới của người nộp thuế. Cục Thuế trực tiếp quản lý người nộp thuế có trách nhiệm cập nhật các thông tin thay đổi vào hệ thống dữ liệu đăng ký thuế trong thời hạn 02 (hai) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ điều chỉnh;Trường hợp người nộp thuế thuộc Chi cục Thuế quản lý thì hồ sơ được lập thành 02 (hai) bộ để gửi đến Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đi và Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đến. Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đi phải lập thông báo tình hình nộp thuế của người nộp thuế theo mẫu số 09-MST gửi đến Chi cục Thuế nơi người nộp thuế chuyển đến và Cục Thuế trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị chuyển địa điểm".

Trên đây là những hồ sơ cần thiết khi công ty anh/chị muốn tiến hành thay đổi trụ sở chính (cùng quận).

Mặt khác, về vấn đề xử lý hóa đơn khi thay đổi địa chỉ trụ sở chính công ty.

- Thay đổi địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế: Tại khoản 2 Điều 9 của Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của BTC quy định:"Đối với các số hóa đơn đã thực hiện thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên,địa chỉ trên tờhóa đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lí trực tiếp, nếu tổ chức kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hóa đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hó đơn đến cơ quan thuế quản lí trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này)".

- Thay đổi địa chỉ dẫn đến thay đổi cơ quan thuế: Căn cứ theo khoản 2 Điều 9 của Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của BTC thì:"Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức có nhu cầu tiếp tục sử dụng số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng hết thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi và đóng dấu địa chỉ mới lên hóa đơn, gửi bảng kê hóa đơn chưa sử dụng (mẫu số 3.10 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) và thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế nơi chuyển đến (trong đó nêu rõ số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng)".

MỌI THÔNG TIN XIN LIÊN HỆ

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

18-01-2018 15:58:40
Lượt xem: 254

Công ty Luật An Bình giới thiệu thủ tục chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên.

18-01-2018 15:54:53
Lượt xem: 441

Công ty TNHH hai thành viên trở lên muốn chuyển đổi thành Công ty Cổ phần có nhiều phương thức chuyển đổi khác nhau. Sau đây, Công ty Luật An Bình cung cấp cho Qúy khách hàng những trình tự, thủ tục cần thiết trong quá trình chuyển đổi công ty.

18-01-2018 15:48:40
Lượt xem: 462

Vấn đề về tăng vốn điều lệ công ty cổ phần là một trong những vấn đề đặc trưng, phức tạp và quan trọng nhất của công ty cổ phần. Công ty Luật An Bình sẽ giúp banj giải đáp những thắc mắc liên quan đến việc thay đổi vốn điều lệ của công ty cổ phần.

18-01-2018 15:44:24
Lượt xem: 411

Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật. Việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp không làm thay đổi quyền...

18-01-2018 16:32:30
Lượt xem: 257

Luật sư tư vấn về việc thay đổi đăng ký kinh doanh...

18-01-2018 16:03:27
Lượt xem: 485

Khi thay đổi người đại diện theo pháp luật, doanh nghiệp phải gửi thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật tới Phòng đăng ký kinh doanh thuộc Sở Kế hoạch và đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính cùng với các giấy tờ kèm theo khác.

18-01-2018 16:40:56
Lượt xem: 283

Luật sư tư vấn về việc thay đổi đăng ký kinh doanh

18-01-2018 16:42:54
Lượt xem: 369

Khi thay đổi ngành nghề kinh doanh, doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh tại cơ quan đăng ký kinh doanh.