Điều khiển xe máy vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Điều khiển xe máy vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Điều khiển xe máy vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền? - Văn phòng luật sư Bắc Ninh

Hỏi: Em đi xe máy, khi đèn đỏ em không dừng lại mà vẫn đi tiếp. Sau đó, em đi qua chốt cảnh sát giao thông thì bị yêu cầu dừng xe và lập biên bản vi phạm. Cho em hỏi, em sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? (Hoàng Mai - Bắc Giang)

Trả lời:

Căn cứ khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 về hệ thống báo hiệu đường bộ:

“3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

a) Tín hiệu xanh là được đi;

b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường“.

Theo đó, người tham gia giao thông phải chấp hành theo hiệu lệnh của tín hiệu đèn giao thông. Trong đó, tín hiệu xanh là được đi; tín hiệu đỏ là cấm đi và tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng; trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ; chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

Với trường hợp của anh/chị, anh/chị đang tham gia giao thông; gặp tín hiệu đèn đỏ nhưng không dừng lại mà vẫn tiếp tục đi. Do đó, anh/chị đã phạm lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông.

Về mức phạt lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông.

Căn cứ theo Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng  đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng".

Như vậy theo quy định của pháp luật, anh/chị không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông thì sẽ bị xử phạt như sau:

+) Phạt tiền: từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng;

+) Hình phạt bổ sung: Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật An Bình qua số điện thoại 0963.929.850, hoặc E-mail: luatanbinh@gmail.com.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật gioa thông mà Công ty Luật An Bình cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

Tin tức liên quan

06-01-2018 10:51:11
Lượt xem: 334

Theo Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, lỗi vượt đèn vàng có thể bị xử phạt từ 300-400 nghìn đồng.

06-01-2018 11:14:14
Lượt xem: 452

Bạn có chuyển hướng sang làn đường khác nhưng không có tin hiệu xin chuyển hướng báo trước là vi phạm giao thông. Việc CSGT thu giữ GPLX của bạn là không đúng với quy định của pháp luật hiện hành.

06-01-2018 11:32:21
Lượt xem: 435

Luật Giao thông đường bộ hiện hành không có quy định nào cụ thể về vấn đề bật tín hiệu khi đi vào vòng xuyến nên về nguyên tắc chung vẫn áp dụng theo quy định tại khoản 1 Điều 15 để thực hiện việc báo tín hiệu khi đi vào khu vực này

06-01-2018 11:38:29
Lượt xem: 350

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm i Khoản 4 Điều này

05-01-2018 15:32:14
Lượt xem: 243

Nghị định số 46/NĐ-CP/2016 quy định cụ thể các mức xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

05-01-2018 19:05:57
Lượt xem: 243

Khi thi bằng lái xe hạng B2 cần chuẩn bị những loại giấy tờ gì và thủ tục ra sao?

06-01-2018 11:46:08
Lượt xem: 313

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở