Thời hạn nộp hồ sơ để hưởng chế độ thai sản?

Thời hạn nộp hồ sơ để hưởng chế độ thai sản?

Hỏi: Vợ tôi làm việc theo một hợp đồng xác định thời hạn với một công ty và được công ty đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Mới đây vợ tôi sinh em bé và nghỉ thai sản được 05 tháng và chưa đi làm trở lại. Tuy nhiên, sinh con được 03 tháng rồi nhưng vợ tôi vẫn chưa làm thủ tục để hưởng chế độ thai sản. Đề nghị Luật sư tư vấn, vợ tôi còn thời hạn đề hưởng thai sản không? (Đào Đức Mạnh - Thái Bình)

Trả lời:

Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản: “1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc,người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động. Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội. 2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội. 3. Trách nhiệm giải quyết của cơ quan bảo hiểm xã hội: a) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động; b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động. 4. Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ để hưởng chế độ thai sản. Do đó, vợ anh sinh em bé được 03 tháng, đã nghỉ sinh được 05 tháng và vẫn chưa đi làm trở lại thì chưa quá thời hạn 45 ngày (kể từ ngày trở lại làm việc) để làm thủ tục hưởng chế độ thai sản theo đúng quy định pháp luật. Do vậy, vợ anh vẫn đủ điều kiện để hưởng thai sản vì chưa quá hạn làm thủ tục.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

04-01-2018 08:20:16
Lượt xem: 261

Văn phòng Chính phủ đã chính thức ban hành Thông báo 573/TB-VPCP về lịch nghỉ Tết Âm lịch 2018. 

10-01-2018 23:08:53
Lượt xem: 174

Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động...

10-01-2018 23:16:41
Lượt xem: 409

Đề nghị luật sư tư vấn về việc chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn.

05-01-2018 11:13:14
Lượt xem: 214

Người lao động khi đi trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý bị tai nạn mà suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên được hưởng chế độ tai nạn lao động.

10-01-2018 23:01:48
Lượt xem: 235

Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ,... của người sử dụng lao động, là những trường hợp luật quy định có thể bị xử lý kỷ luật sa thải.

05-01-2018 11:03:48
Lượt xem: 206

Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

14-05-2018 14:04:45
Lượt xem: 81

Hiện nay, các giáo viên nước ngoài dạy và học tập sinh sống tại Việt Nam khá nhiều, tăng nhiều trong thời gian vài năm trở lại đây, các trung tâm tiếng anh, các trường học ngày càng có nhu cầu cao sử dụng giáo viên nước ngoài.

Trong bài viết này, Văn phòng luật sư Bắc Ninh sẽ hướng dẫn, tư vấn quý vị và các bạn thủ tục cấp giấy phép lao động cho giáo viên người nước ngoài.

05-01-2018 11:24:42
Lượt xem: 206

Công ty không đóng bảo hiểm cho người lao động thì công ty có trách nhiệm trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà người lao động sẽ được hưởng theo quy định của bộ luật này.