Trách nhiệm trong hợp đồng dân sự đươc quy định như thế nào?

Văn phòng luật sư Bắc Ninh tư vấn trách nhiệm trong hợp đồng dân sự:

Hỏi: Chào quý luật sư Bắc Ninh. Tôi có một câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư, cụ thể như sau:
Tôi và bạn người bạn cùng bán laptop và có làm hợp đồng thỏa thuận cụ thể: Tôi bán ở khu vực miền bắc còn bạn tôi bạn ở khu vực miền nam. Tuy nhiên, gần đây tôi thấy bạn tôi bán cho cả khách miền bắc, mấy lần tôi chứng kiến được còn một vài lần là người khác trông thấy. Tôi muốn hỏi, bạn tôi làm như vậy có bị xử phạt gì không theo pháp luật khi mà chúng tôi có làm hợp đồng ghi rõ thỏa thuận với nhau.

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về công ty chúng tôi, trường hơp của bạn, luật sư Bắc Ninh tư vấn như sau:
Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005 thi việc giao kết hợp đồng dân sự phải bảo đảm nguyên tắc tự do giao kết hợp đồng, nội dug không trái quy định pháp luật và đạo đức xã hội; các bên tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác, trung thực và ngay thẳng.

trach-nhiem-trong-hop-dong-dan-su-duoc-quy-dinh-nhu-thenao

Văn phòng luật sư Bắc Ninh trích dẫn điều 412 Bộ luật Dân sự 2005 quy định nguyên tắc thực hiện hợp đồng dân sự như sau:
“Việc thực hiện hợp đồng phải tuân theo các nguyên tắc sau đây:
1. Thực hiện đúng hợp đồng, đúng đối tượng, chất lượng, số lượng, chủng loại, thời hạn, phương thức và các thoả thuận khác;
2. Thực hiện một cách trung thực, theo tinh thần hợp tác và có lợi nhất cho các bên, bảo đảm tin cậy lẫn nhau;
3. Không được xâm phạm đến lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng, quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.”
Điều 422 Bộ luật Dân sự 2005 quy định thực hiện hợp đồng có thoả thuận phạt vi phạm như sau:
“1. Phạt vi phạm là sự thoả thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.
2. Mức phạt vi phạm do các bên thoả thuận.
3. Các bên có thể thoả thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải nộp phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại; nếu không có thoả thuận trước về mức bồi thường thiệt hại thì phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.
Trong trường hợp các bên không có thoả thuận về bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm.”
Theo như bạn nói trong thư bạn và bạn của bạn đã làm hợp đồng thỏa thuận khi bán, tuy nhiên, nếu trong hợp đồng có ghi rõ vấn đề này thì bạn của bạn bị xử phạt theo hợp đồng.
Chúc bạn thành công!

 

 

Tin tức liên quan

24-06-2018 21:19:16
Lượt xem: 86

– Bạn Hoàng Phương NH ở Từ Sơn: “Thưa Luật sư Bắc Ninh, tôi muốn ly hôn với chồng tôi, vậy trước khi ly hôn tôi nên làm gì? Tôi có nên rời khỏi nhà không?“.

– Luật sư Bắc Ninh: “ Để bạn hiểu rõ hơn và giúp bạn “có lợi” trong vấn đề ly hôn thì chúng tôi định hướng cho bạn những điều nên làm trước khi ly hôn“.

18-07-2018 19:00:50
Lượt xem: 80

Hỏi: Công ty của Bác ruột tôi là công ty tư nhân ( gồm 5 người) là những người bạn thân cùng học đại học với Bác, cách đây mấy tháng Bác B không may bị tai biến và đã qua đời. Đề nghị Luật  sư Bắc Ninh sư tư vấn pháp luật cho tôi thủ tục thay đổi người đại diện từ Bác B sang Bác ruột tôi, và hồ sơ cần những gì ?

19-06-2018 23:54:17
Lượt xem: 110

Hỏi: Mới đây, Nhà nước có chủ trương phát triển kinh tế đã thu hồi 2 héc ta đất nông nghiệp nhà tôi, đây cũng là hạn mức sử dụng của xã tôi.

Đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn cho tôi là gia đình tôi có đầy đủ giấy tờ về quyền sử dụng 2 héc ta đất nông nghiệp này thì sẽ được bồi thường như thế nào?

21-11-2017 08:59:02
Lượt xem: 280

Là một đất nước đa dạng cảnh quan thiên nhiên, thành phần dân tộc cũng như bề dày lịch sử, Việt Nam đang ngày càng thu hút khách du lịch trên toàn thế giới, và kinh doanh du lịch đã trở thành một ngành nghề hấp dẫn, đặc biệt là kinh doanh lữ hành. Hiểu rõ điều đó và bạn muốn thành lập công ty du lịch. Công ty Luật An Bình xin gửi đến quý doanh nghiệp và bạn đọc nội dung tư vấn điều kiện được phép kinh doanh lữ hành nội địa.

11-01-2018 22:42:18
Lượt xem: 225

Từ ngày 1/6/2017, quyền riêng tư bí mật của trẻ em được quy định tại Luật Trẻ em sửa đổi chính thức có hiệu lực. Theo đó, nếu đăng tải thông tin về trẻ em trên 7 tuổi trên mạng xã hội gây ảnh hưởng tới cuộc sống của các em thì bị xử lý theo quy định của pháp luật.

05-01-2018 11:03:48
Lượt xem: 205

Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

21-11-2017 09:12:23
Lượt xem: 230

Du lịch là một trong những ngành nghề tiềm rất tiềm năng hiện nay của nước ta. Đặc biệt là tổ chức du lịch cho khách nước ngoài muốn đi du lịch tại Việt Nam, người Việt Nam đi du lịch nước ngoài. Để đảm bảo điều kiện hợp pháp trong hoạt động trên thì doanh nghiệp cần thực hiện thủ tục xin cấp Giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế. Công ty Tư vấn Luật An Bình là một trong những đơn vị có uy tín và năng lực hàng đầu trong lĩnh vực xin Cấp Giấy phép kinh doanh lữ hành quốc tế sẽ hỗ trợ doanh nghiệp thực hiện các thủ tục liên quan.

15-01-2018 10:11:08
Lượt xem: 486

Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu...