Văn phòng luật sư Bắc Ninh tư vấn bạn luật hôn nhân gia đình: Tảo hôn bị phạt thế nào?

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Bắc Ninh tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

Trước tiên, xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Văn phòng luật sư Bắc Ninh để tư vấn hôn nhân gia đình.

Luật sư Bắc Ninh xin được tư vấn về vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, nam, nữ kết hôn phải tuân theo các điều kiện sau đây:

 

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Như vậy, theo văn trường hợp nam, nữ chưa đủ tuổi mà kết hôn (tảo hôn) là trái pháp luật và không được UBND cấp có thẩm quyền cho đăng ký kết hôn. Việc các bên tổ chức cưới hỏi (nếu có) là theo phong tục chứ không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Trên thực tế, đã có trường hợp nam nữ tảo hôn còn bị xem xét trách nhiệm hình sự.

Theo điều 148 Bộ luật hình sự (Tội tổ chức tảo hôn, tảo hôn): Người nào có một trong các hành vi sau đâu, đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giảm giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

tao-hon-bi-phat-the-nao

Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Hình sự về Tội giao cấu với trẻ em, “người nào đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên) mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù từ một năm đến 5 năm”. Trường hợp “phạm tội nhiều lần” hoặc “làm nạn nhân có thai” thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm.

Người đã thành niên giao cấu với người từ đủ 16 tuổi trở lên không cấu thành tội phạm.

Luật sư Bắc Ninh chúng tôi đối chiếu với quy định nêu trên, nếu bạn chưa đủ 16 tuổi thì việc hai người chung sống như vợ chồng là tảo hôn vi phạm pháp luật hình sự. Nếu phát hiện, cơ quan công an có thể xem xét trách nhiệm hình sự đối với người đã thành niên mà không phụ thuộc có đơn yêu cầu của bị hại hay không.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC NINH

Cơ sở 1: Tầng 3, tòa nhà New Ocean, đường Lý Quốc Sư, Phường Võ Cường, Thành phố Bắc Ninh

Hotline: 0963.929.850 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

02-07-2018 19:18:33
Lượt xem: 381

 Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng.

Tuy nhiên, theo Văn phòng luật sư Bắc Ninh với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào?

Luật sư Bắc Ninh gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an:

17-06-2018 21:05:37
Lượt xem: 543

Em xin hỏi quý luật sư Bắc Ninh vấn đề sau: Tôi lấy chồng năm 2013, tính đến nay đã được 3 năm. Anh ấy là hạ sĩ quan quân đội. Trong suốt 3 năm chung sống chúng tôi đã bất đồng quan điểm khá nhiều. Và anh ấy cũng thường xuyên ở ngoài, rồi mỗi lần ra ngoài về là người nồng nặc mùi rượu. Tình trạng kéo dài khiến cuộc sống em cảm thấy ngột ngạt. Em muốn tiến hành ly hôn để kết thúc cuộc hôn nhân mệt mỏi này. Xin luật sư Bắc Ninh cho hỏi: Thủ tục ly hôn với chồng là hạ sĩ quan là thì phải làm như thế nào? Mong luật sư Bắc Ninh tư vấn cụ thể.

24-06-2018 21:19:12
Lượt xem: 409

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Bắc Ninh tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

11-01-2018 23:11:37
Lượt xem: 857

Tư vấn hôn nhân

11-01-2018 22:54:39
Lượt xem: 957

Vợ chồng được quyền phân chia tài sản hoặc yêu cầu Tòa án chia tài sản chung ngay trong thời kỳ hôn nhân. Xác định đâu là tài sản chung sẽ giúp người đưa ra yêu cầu được Tòa án chấp thuận và giải quyết sớm.

11-01-2018 22:34:39
Lượt xem: 1293

Tài sản được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân, khi ly hôn sẽ không bị chia. Trường hợp, tài sản được tặng cho riêng nhưng có thỏa thuận nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng thì khi ly hôn sẽ được chia đôi.

18-06-2018 16:41:11
Lượt xem: 431

Hỏi: Em và chồng đã kết hôn được 2 năm, nhưng vì nhiều lý do, nhiều mâu thuẫn không thể hàn gắn lên đã sống ly thân được hơn nửa năm nay rồi, vợ chồng em cũng chưa có con chung hay tài sản chung. Giờ em muốn xin được ly hôn, đề nghị Luật sư Bắc Ninh tư vấn pháp luật cho em là em phải có những giấy tờ gì để xin ly hôn?

13-05-2018 17:01:21
Lượt xem: 567

Tình yêu là khi hai con tim cùng chung một nhịp đập và tự nguyện đến với nhau. Khoảng cách về dân tộc hay biên giới không còn là trở ngại đối với hôn nhân trong thế giới phẳng ngày nay. 

Văn phòng luật sư Bắc Ninh xin giới thiệu bài viết Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam. Hi vọng bài viết sẽ giúp ích cho các cặp đôi khác biệt về quốc gia nhưng cùng chung một nhịp thở…